
TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI YA CHAMA CHA

MAPINDUZI 2020 - 2025 KATIKA MKOA WA NJOMBE 

KWA KIPINDI CHA JULAI 2021 - MACHI, 2024

1.0 UTANGULIZI

Mkoa  wa  Njombe  unaendelea  kutekeleza  mipango  ya  Maendeleo  kwa

kuzingatia Ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 -

2025, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Malengo ya maendeleo Endelevu

ya  Milenia  yenye  lengo  na  nia  ya  kuendelea  kuwatumikia  Wananchi  na

kuboresha maisha ya Wananchi wote.

Kama ilani ya chama Tawala inavyoelekeza, Mkoa umekusudia kusimamia na

kuelekeza rasilimali zake katika kutekeleza yafuatayo:-

i) Kulinda na kuimarisha utu,  usawa,  haki  na uongozi  bora ili  kudumisha

amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu;

ii) Kukuza uchumi wa kisasa, fungamanishi, jumuishi na shindani uliojengwa

katika msingi wa viwanda, huduma za kiuchumi na miundombinu wezeshi;

iii) Kuleta mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa na uhakika wa chakula

na kujitegemea kwa chakula wakati wote na kuchangia kikamilifu katika

maendeleo ya uchumi;

iv) Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za Afya, Elimu, Maji, Umeme na

Makazi vijijini na mijini; na

v) Kuchochea  matumizi  ya  utafiti,  sayansi,  teknolojia  na  ubunifu  kama

nyenzo ya maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi;

2.0 SHUGHULI   ZILIZOTEKELEZWA KWA KIPINDI CHA JULAI, 2021 -

MACHI, 2024

Kati  ya mwezi  Julai,  2021 na Machi  2024,  yafuatayo yametekelezwa

ikiwa ni utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya

mwaka 2020 – 2025:-
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2.1 Kupambana na umaskini na uwezeshaji wa wananchi kiuchumi 

(Ibara ya 26)

a) Kukuza Uchumi wa Kaya Kupitia Miradi ya TASAF

Katika eneo hili, Mkoa umefanikiwa kusimamia kasi ya utekelezaji wa kipindi

cha Pili cha Awamu ya Tatu ya TASAF III ili kuwafikia wananchi maskini katika

Vijiji/Mitaa yote kwa kutekeleza miradi ya kutoa ajira za muda, kukuza uchumi

wa  kaya  na  kuendeleza  rasilimali  watu.  Jumla  ya  Sh.   31,541,833,047.78

zimepokelewa kuwezesha Afua za Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini  kama

ifuatavyo;- 

i.  Mkoa kupitia Halmashauri zake sita umewezesha malipo kwa kaya

za Walengwa kwenye Madirisha 21 ya malipo hadi dirisha la Malipo

la Mwezi Novemba - Desemba, 2023 lililohawilishwa mwezi Machi,

2024  ambapo  Jumla  ya  Sh.16,409,875,671.00 zimehawilishwa kwa

kaya  25,585  zilizohakikiwa  na  kukidhi  vigezo  vya  kuendelea

kunufaika  na  TASAF  III katika kipindi hicho  kama  inavyooneshwa

kwenye jedwali lifuatalo;-

Na Halmashauri  Mapokezi ya Fedha  Kiasi kilicholipwa
 Marejesho
TASAF

1 Ludewa DC  3,010,147,962.00  2,987,157,430.00 22,990,532.00

2 Makambako TC  1,332,684,835.00  1,296,522,016.00 36,162,819.00

3 Makete DC  3,003,935,379.00  2,952,287,379.00 51,648,000.00

4 Njombe DC  2,697,743,808.00  2,673,439,321.00 24,304,487.00

5 Njombe TC  2,766,840,950.00  2,738,395,810.00 28,445,140.00

6
Wanging'ombe
DC  3,817,595,414.00 3,762,073,715.00

55,521,699.00

Jumla Kuu  16,628,948,348.00  16,409,875,671.00 219,072,677.00

ii. Kuanza utekelezaji wa mradi maalum wa kilimo cha Parachichi kwa kaya

zote za Wanufaika wa TASAF ambapo Kaya zote 1,800 za Halmashauri

ya Mji Makambako zimewezeshwa wastani wa miche 10 kila moja Mwezi

Machi - Mei, 2023 na miche hiyo inaendelea kutunzwa na kusimamiwa

katika mashamba yao;

iii. Kupitia Awamu ya nne ya utekelezaji wa Mradi wa kupunguza Umaskini

(Tanzania  Poverty  Reduction  Programme  –  TPRP  IV)  iliyoanza  kwa
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uwezeshaji  wa  fedha  za  utekelezaji  mwezi  Februari,  2022,  Mkoa

umewezeshwa  kutekeleza  jumla  ya  Miradi  184  kwa  mchanganuo

ufuatao;-

 Miradi 127 ya kuboresha miundombinu ya Sekta za Afya, Elimu na

Maji kwa gharama ya Jumla ya Sh. 12,168,050,260.09. Kakamilika

kwa  miradi  hiyo  kutaziwezesha  Halmashauri  za  Mkoa  kuendelea

kuboresha upatikanaji  wa huduma kwenye maeneo yaliyokuwa na

huduma  na  kuanzisha  huduma  kwenye  maeneo  yasiyokuwa  na

huduma baada ya kupata na kutekeleza miradi hiyo;

 Miradi  34  ya  Ajira  za  Muda  (Public  Works  Programme  –  PWP)

inayogharimu jumla ya Sh. 2,208,664,266.78. Kukamilika kwa miradi

hiyo  kutaziwezesha  jamii  za  maeneo  husika  kupata  miundombinu

ikiwemo barabara na Kaya za Wanufaika zilizoajiriwa kwenye Miradi

hiyo kuongeza Kipata kupitia ujira unaolipwa;

 Miradi 23 ya Kuongeza Kipato kwa Kaya za Wanufaika wa TASAF

kwa  gharama  ya  Shilingi  536,170,172.91  ikiwemo  miradi  16  ya

ufugaji wa Ng’ombe, Nguruwe, Mbuzi na Kuku, Miradi 4 ya Ufugaji

wa Samaki na Miradi 3 ya Ufugaji wa Nyuki.

iv. Ili kuwezesha usimamizi na ufuatiliaji wa miradi, katika kipindi cha Pili cha

Awamu  ya  Tatu  ya  TASAF  (2020  -  2025),  Serikali  ya  Jamhuri  ya

muungano wa Tanzania katika Awamu ya Sita, imetoa Magari saba kwa

ajili ya matumizi ya Mkoa na Halmashauri zake sita.

b) Mikopo kwa Wanawake, Vijana na watu wenye Ulemavu

Kuanzia mwezi Julai, 2021 hadi Machi, 2024 jumla ya Sh.  13,440,588,310

zimekopeshwa  kwa vikundi   1,294 vya wanawake, vijana na watu wenye

ulemavu kwa mchanganuo ufuatao:-

i. Wanawake kiasi  cha Shilingi   9,316,802,000 kwa vikundi  686 vyenye

wanufaika  5,954;

ii. Vijana  kiasi  cha  Shilingi   2,907,512,620 kwa vikundi   437   vyenye

wanufaika 3,073 (ME  2,402 KE  671); na 

iii. Watu wenye ulemavu Shilingi  1,126,273,690 kwa vikundi  111 vyenye

wanufaika 340 (Me  272, Ke  68). 
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Kwa  ufafanuzi  zaidi  rejea  mchanganuo  wa  uwezeshaji  wa  vikundi  hivyo

kwenye jedwali Na. 1 la viambatisho vya taarifa hii.

2.2 Kilimo na mifugo (Ibara ya 37 na 40)

Mkoa  umesimamia  na  kuhakikisha  kuwa  kunakuwa  na  usalama  wa

chakula na kuzalisha chakula cha ziada. Kwenye msimu uliopita (kipindi

cha Julai, 2022 – Desemba, 2023) Mkoa ulizalisha mazao ya chakula

tan 1,066,323 na mahitaji ya chakula ni tani  210,917 hivyo Mkoa kuwa

na ziada ya tani 855,406. 

a) Wakala wa Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA)

Wakala wa Hifadhi wa chakula ya Taifa (NFRA) katika Mkoa wa Njombe una

maghala  mawili  yenye  uwezo  wa  kuhifadhi  tani  22,000  na  kwa  sasa  ina

vihenge vinne vitakavyo ongeza uwezo wa kuhifadhi kufikia tani 62,000. Katika

kipindi cha 2023/24 Mkoa umeweza kununua mahindi kwa wakulima kwa bei

ya Tshs 850 - 950 kwa kilo yenye thamani ya Tshs. Bil 26 na Halmashauri

kupata ushuru kiasi cha Tshs. Mil 780. Wakala ameweza kuwasaidia wakulima

kuepukana na walanguzi wa mazao hivyo kuuza mazao yao katika bei nzuri.

b) Usambazaji wa Mbolea ya Ruzuku

Wakulima waliolengwa kusajiliwa kimkoa ni 214,870 serikali ya awamu ya sita

imesajili wakulima 187,263 katika mfumo wa ruzuku kupitia Halmashauri za Mji

na Wilaya, Vodacom na One Acre Fund sawa na 88% ya malengo. Wakulima

waliopata mbolea ni 155,547 sawa na 83% ya wakulima waliosajiliwa kwenye

mfumo.  Jumla  ya  tani  109,184.025 za  mbolea  ya  ruzuku  zimeuzwa  kwa

wakulima ambapo serikali  imetoa ruzuku ya kiasi cha TShs.  76,456,359,401

na kupunguza gharama za ununuzi wa mbolea kwa wakulima. Aidha, tija ya

uzalishaji  imeongezeka  kutoka  wastani  wa  tani  1  kwa  ekari  hadi  kufikia

wastani wa tani 2.8 kwa ekari.
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Mchanganuo wa matumizi ya mbolea kwa Mkoa wa Njombe kuanzia Julai, 2023
Machi, 2024

Na. Halmashauri  Thamani ya bei
kwa Mkulima

Thamani ya ruzuku ya
serikali

Jumla ya thamani

1 NJOMBE TC  26,360,532,415.57  13,274,785,830.96  39,635,318,246.53 

2 NJOMBE DC  15,145,708,641.32  7,627,161,519.43  22,772,870,160.75 

3 MAKAMBAKO TC  13,197,221,809.64  6,645,931,513.25  19,843,153,322.89 

4 LUDEWA DC  32,375,682,965.55  16,303,929,325.99  48,679,612,291.54 

5 MAKETE DC  14,810,483,659.13  7,458,347,029.13  22,268,830,688.26 

6 WANGING'OMBE DC  49,934,314,489.43  25,146,204,181.81  75,080,518,671.25 

JUMLA  151,823,943,981  76,456,359,401  228,280,303,381 

c) Ununuzi wa Mashine za Kupima Afya ya Udongo

Halmashauri  zote  sita  zimeshanunua  mashine  za  kupima  afya  ya  udongo

katika kipindi cha mwaka 2021/2022 na zinaendelea na zoezi la kupima afya

ya  udongo.  Aidha  Halmashauri  tano  (Makambako  TC,  Njombe  DC,

Wanging’ombe,  Makete  na  Ludewa)  zimeongezewa  mashine  moja  moja

kutoka  Wizara  ya  Kilimo  kwa  msimu  wa  mwaka  2023/24.  Mashine  hizi

zimekuwa ni chachu katika kuboresha kiwango cha uzalishaji wa mazao kwa

wakulima.

d) Huduma ya Ugani kwa Sekta ya Kilimo

Serikali kwa msimu wa kilimo 2021/22 ilitoa pikipiki 231 kwa ajili ya maafisa

ugani  katika  Halmashauri  zote  6  za  Mkoa  (Ludewa  50,  Makambako  27,

Makete 69, Njombe DC 36, Njombe TC 13 na Wanging’ombe 36) na hivyo

kumaliza  kabisa  tatizo  la  usafiri  kwa maafisa  ungani  wote  katika  sekta  ya

kilimo.

2.2.1 Sekta ya Mifugo 

Sekta  ya  Mifugo  imekuwa  inajishughulisha  na  shughuli  za  ugani  na  kutoa

huduma kwa wafugaji kupitia takwimu zilizopo. Kwa sasa Mkoa unakadiriwa

kuwa  na  ng’ombe  210,808,  mbuzi  95,351  kondoo  nguruwe  99,531  kuku

1,867,995 na hekta  zinazofaa kwa malisho. 
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Mkoa una majosho 109, minada 6, vituo vikubwa vya kukusanyia maziwa 15

na mashamba makubwa ya mifugo 3 (Kitulo, Ibaga na Ludodolelo). 

a) Huduma ya Ugani kwa Sekta ya Mifugo na Uvuvi

Sekta  ya  Mifugo  imekuwa  inajishughulisha  na  shughuli  za  uboreshaji  wa

huduma  za  ugani  ambapo  kwa  kipindi  cha  miaka  mitatu  pikipiki  44

zimegawiwa katika Halmashauri za Miji na Wilaya. Pikipiki hizi zimetolewa na

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa

huduma kwa wafugaji. Halmashauri zilizogawiwa pikipiki hizo ni hizi zifuatazo

Njombe DC Pikipiki  8,  Makete  DC 7,  Ludewa DC 8,  Wanging’ombe DC 8

Makambako TC 5, Njombe TC 7 na Sekretarieti ya Mkoa pikipiki 1. 

b) Uzalishaji wa Mazao ya Mifugo

Uzalishaji wa Mazao ya Mifugo kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Desemba 2023

umefikia lita 17,824,816 za maziwa zenye thamani ya sh. Bilioni 13.37, nyama

kilo 6,093,496 zenye thamani ya sh. Bilioni 52.01 na mayai 93,734,678 yenye

thamani ya Tshs. Bil 42.18          

c) Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo 

Mkoa unaendelea na udhibiti wa magonjwa ya mifugo kwa utoaji wa chanjo za

mifugo ambapo jumla ya ng’ombe 7317 walichanjwa dhidi ya chambavu,  dhidi

ya  homa ya  mapafu,  mbwa  16,291  dhidi  ya  kichaa  cha mbwa,  Kuku dozi

671,832  dhidi ya mdondo, dozi 949,491 dhidi ya Gumboro na kuku 996,580

dhidi ya ndui. 

Katika  kudhibiti  magonjwa  yaenezwayo  na  kupe,  Serikali  imetoa  dawa  za

kuogesha  mifugo  kiasi  cha  lita1,054.5  zenye thamani  ya Tshs.  36,907,500

katika Mkoa wa Njombe dawa hiyo imefanya zoezi  la uogeshaji  wa mifugo

kuwa la uhakika. Jumla ya michovyo ya Ng’ombe 4,950,229, mbuzi  371,347,

punda 27,039 na mbwa 18,679 iliogeshwa kwenye majosho. 

Aidha, hali hii ya uogeshaji pamoja na utoaji elimu kwa wafugaji juu ya udhibiti

wa kupe imepunguza matukio ya magonjwa yaenezwayo na kupe kwa asilimia

90. Hivi sasa wastani wa vifo vya ndama ni asilimia 2 hadi 3.
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d) Upatikanaji wa maafisa Ugani wa Sekta ya Kilimo na Mifugo

Mkoa una jumla ya maafisa ugani 238 wa sekta ya Kilimo na maafisa ugani

124 wa sekta ya Mifugo na Uvuvi. Jedwali Na. 2b la viambatisho vya taarifa hii

linafafanua zaidi.

2.3 Sekta ya uvuvi 

Katika  kuendeleza  na  kusimamia  shughuli  za  ufugaji  wa  samaki  katika

mabwawa, Mkoa una jumla ya mabwawa ya Samaki 1,066. Kwa kipindi cha

kuanzia  Julai,  2021  hadi  Desemba,  2023, jumla  ya kilo  67,906  za  Samaki

wenye thamani ya Sh. Milioni 607.76 zilivunwa na kuuzwa.  Aidha, Wilaya ya

Ludewa imepokea boti 2 kwa ajili ya  mradi  wa shughuli za uvuvi.

2.4 Nishati (Ibara ya 63)

Hali  ya  upatikanaji  wa  huduma  ya  umeme  kwa  vijiji  vyote  mkoani  Njombe

imeongezeka kutoka asilimia 72.44 mwaka 2021 na kufikia asilimia 95.28 hadi Machi,

2024.   Kwa mwaka 2021 kaya 71,355 zilipata umeme na kaya 95,422 zimepata

umeme hadi Machi, 2024. Katika usambazaji wa umeme kwa kipindi hiki cha miaka

mitatu jumla ya shilingi  90,567,521,715.78  zimepokelewa  na mchanganuo wake ni

kama unavyoonekana kwenye kipengele a, b,  c na d.

a) Mradi wa REA awamu ya tatu mzunguko wa pili

Serikali  ya  awamu ya  sita  chini  ya  Rais  Mh.  Dkt.  Samia  Suluhu  Hassan,  Mkoa

unatekeleza mradi mkubwa wa usambazaji umeme katika vijiji  101 ndani ya Mkoa

kupitia utekelezaji wa mradi wa REA III, mzunguko wa pili, Mradi una thamani ya Sh.

Bilioni 41.53 ikiwemo na kodi. Aidha, Vijiji 75 vimepata umeme kupitia mradi wa REA

III mzunguko wa pili.

Hadi sasa vijiji 356 kati ya vijiji 381 tayari vimekwisha sambaziwa umeme sawa na

asilimia 93.4 Vijiji 25 vilivyosalia, vitapata huduma ya umeme kupitia utekelezaji wa

mradi wa REA III, mzunguko wa pili unaoendelea kwa sasa. Mradi umefikia 91.23%

ambapo mkandarasi anaendelea na utekelezaji, Mradi huu una jumla ya 718.454km

za laini kubwa na kati ya hizo ameshavuta waya kwenye jumla ya 565.8km za laini

kubwa na 303km za laini ndogo na kati ya hivyo ameshavuta waya kwa jumla ya

168.66km za laini ndogo ya kusambazia umeme majumbani. Mradi huu ukikamilika

maeneo yote ndani ya Mkoa kwenye Vijiji vyote 381 vitakuwa vimefikiwa na huduma

ya umeme. Mradi huu unagharimu jumla ya shilingi za Kitanzania 41,529,444,116.85.
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b) Mradi wa Ujazilizi awamu ya pili B (Densification 2B)

Serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan ilitenga fedha

kwa ajili  ya  utekelezaji  wa mradi  wa ujazilizi  (Densification  IIB)  kupeleka umeme

katika vitongoji ndani ya Mkoa wa Njombe. Katika mwaka huu wa fedha tunapeleka

umeme kwenye jumla ya vitongoji 208 katika Wilaya zote nne. Mradi huu una jumla

ya fedha za Kitanzania shilingi  20,541,254,586.91 ambazo zitakwenda kunufanisha

kaya 10,031. Mradi huu una jumla ya urefu wa 670.17km umeme wa msongo mdogo

wa  kusambaza  umeme  majumbani,hadi  sasa  mkandarasi  ameshamaliza  kazi  ya

upimaji  wa  maeneo  yote,  kazi  inayofanyika  kwa  sasa  ni  kusimika  nguzo  katika

maeneo yote.

c) Miradi  ya  kupeleka  umeme  katika  maeneo  ya  umwagiliaji,  viwanda

vidogovidogo na UVIKO-19.

Serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan ilitenga fedha

kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa kupeleka umeme katika maeneo ya umwagiliaji

na  viwanda  vidogovidogo.  Mkoa  ulipata  maeneo  kumi  na  tano  (15)  yenye  sifa

zilizohitajika na tayari mkandarasi yupo eneo la kazi kutekeleza mradi husika. Mradi

huu ulitengewa jumla ya fedha za kitanzania Bilioni  10.475 kwa kanda nzima ya

Nyanda za juu Kusini (SWH).

Pia  kupitia  Mradi  wa  UVIKO  19  Mkoa  ulipata  fedha  ya  kupeleka  umeme katika

zahanati  na  isima  vya  maji  kumi  na  tatu  (13).  Mradi  huu  umepewa  fedha  za

Kitanzania Sh. bilioni 4.15.

d) Miradi ya ndani fedha za serikali kuu Tanesco 

Tanesco imepokea kiasi cha Tsh.  17,216,990,512.02 kwa ajili ya kupeleka umeme

maeneo ambayo hayana umeme. Kuboresha  na kuongeza nguvu za umeme katika

maeneo ambayo hayana umeme pamoja na kufanya matengenezo.

    Miradi ya kuzalisha umeme Ruhuji na Rumakali

Mkoa unategemea kuongeza uwezo wa Uzalishaji wa umeme wa kutosha na

wa gharama nafuu kwa kuongeza uzalishaji wa umeme wa maji katika mradi

wa (Ruhuji Megawati 358 na Rumakali Megawati 222) Mkoani Njombe. 

i. Mradi wa Ruhuji (Megawati 358)

Mradi wa kuzalisha umeme wa ‘Ruhudji hydro power project’ ni mradi ambao

unatarajiwa  kuzalisha  358  MW  kutoka  mto  Ruhuji  ambao  uko  Wilaya  ya

8



Njombe, kituo cha uzalishaji kitajengwa umbali wa takribani kilomita 75 kusini

mashariki mwa Mji wa Njombe.  

Mradi huu ulifanyiwa upembuzi yakinifu mwaka 1996-1998 na makampuni ya

Swedpower  -  Norconsult  kutoka  Sweden  kwa  ufadhili  wa  SIDA.   Umeme

utakao zalishwa katika mto Ruhuji utasafirishwa kwa msongo wa kilovolt 400

Kv kwenda kituo cha kupozea umeme cha Kisada kilicho umbali wa 172 km. 

Kwa sasa uthamini wa mali zote zitakazoathirika na mradi upande wa bwawa

na njia za kusafirisha umeme umekamilika na majedwali ya fidia yamepelekwa

kwa  mthamini  mkuu  wa  serikali  kwa  ajili  ya  kuidhinishwa  na  baadae

yatawasilishwa  wizara  ya  fedha  ili  kuomba  fedha  ya  fidia.  Mradi  huu

unagharimu kiasi cha pesa USD milioni 968.31

ii. Mradi wa Rumakali (Megawati 222)

Mradi  wa “Rumakali  hydro  power  project” mradi  huu  upo  katika  mto

Rumakali   ambao unatarajiwa kuzalisha 222 MW, bwawa la kuzalisha umeme

litakuwa kijiji cha Bulongwa wilaya ya Makete umbali wa kilomita 145 kutoka

Njombe  mjini,  kituo  cha  kuzalisha  umeme  (power  house)  kinatarajiwa

kujengwa eneo la Iganjo umbali wa 64km kutoka Lufilyo (Busokero) Wilaya ya

Rungwe Mkoa wa Mbeya. Umeme utakaozalishwa utasafirishwa hadi Mbeya

kwenye kituo cha kupoza umeme cha msongo wa kilovolti 220KV. 

Kwa sasa uthamini wa mali zote zitakazoathirika na mradi upande wa bwawa

na njia za kusafirisha umeme umekamilika na majedwali ya fidia yamepelekwa

kwa  mthamini  mkuu  wa  serikali  kwa  ajili  ya  kuidhinishwa  na  baadae

yatawasilishwa  wizara  ya  fedha  ili  kuomba  fedha  ya  fidia.   Mradi  huu

unagharimu kiasi cha pesa USD milioni 634.50.

a) Kituo cha umeme wa maji Uwemba

Kuna kituo kidogo cha kuzalisha umeme wa maji cha Uwemba kinachomilikiwa

na Serikali (TANESCO) ambacho kina jenereta tatu kila moja ikiwa na uwezo

wa Kw 281 na kuzalisha jumla ya 0.843 MW ambazo huingizwa kwenye gridi

ya Taifa.
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UPANUZI  WA  KITUO  CHA  KUPOKEA  NA  KUPOZA  UMEME

MAKAMBAKO (MAKAMBAKO GRID SUBSTATION UPGRADE).

Serikali  kupitia shirika la umeme(TANESCO), imetenga kiasi cha shilingi za

Kitanzania  7,129,832,500.00 kwa  ajili  ya  kuongeza  mashine  umba  yenye

uwezo wa Megawati  48 na msongo wa umeme wa kilovoti  220/33.Kazi  ya

upembuzi yakinifu imekamilika mwezi Desemba 2023 na hatua za manunuzi

zinaendelea na zimefikia asilimia 65.

2.5 Elimu (Ibara ya 80)

Kwa kipindi  cha Julai  2021 hadi  Machi,  2024 Mkoa umepokea na kutumia

jumla ya Sh.  64,015,423,672,  kugharamia maboresho katika Sekta ya Elimu.

Kati ya fedha hizo Sh. 19,258,804,378 ni kwa ajili ya kugharamia Elimu bila

malipo na Sh. 44,756,619,294.80 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu Jedwali

na 4 (a) mpaka 4 (l) linaonesha linafafanua zaidi. 

Mchanganuo wa utekelezaji wa miradi iliyopangwa ni kama inavyoonesha 

kwenye jedwali lifuatalo;- 

Na Mradi Madarasa
M.

Vyoo
Mabweni Nyumba Ofisi Maabara

Jengo la

Utawala

ICT

Room

1 GPE II UVIKO 224 0 3 0 0 0 0 0

2 EP4R na TOZO 111 14 18 0 0 20 0 0

3 TEA 16 44 1 5 0 2 0 0

4 SEQUIP 96 240 0 6 16 48 12 12

5 LANES II 8 24 0 0 0 0 0 0

6 Kapu la Mama 98 0 0 0 0 0 0 0

7 Serikali kuu 247 350 32 0 0 0 0 0

8 Mradi wa BOOST 103 80 0 0 0 6 0

9 Mradi wa BARRICK 19 29 4 0 0 0 0 0

10
Fedha za mapato ya 

ndani ya Halmashauri
79 214 19 12 1 13 0 0

JUMLA KUU 1001 995 77 23 17 83 18 12

VETA
Mradi wa ujenzi wa chuo cha VETA Shaurimoyo wilayani Ludewa unakadiriwa

kugharimu kiasi cha zaidi ya shilingi Bilioni 6. Mpaka sasa jumla ya majengo

ishirini  na  tano  (25)  yameshajengwa  ambapo  utekelezaji  wake  ni  zaidi  ya

asilimia 98 na chuo kinauwezo wa kudahili wanachuo 640. 
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Majengo yamekamilika na chuo kimeshaanza kutoa huduma ya  mafunzo ya

kozi fupi za ufundi ikiwemo kompyuta, umeme,ujenzi,  maji, upakaji  rangi na

maandishi. Wananchi wote wanakaribishwa kutumia fursa hii ili kupata ujunzi

wa ufundi na sifa za kujiunga ni kwa wananchi wote wenye elimu ya kuanzia

elimu ya darasa la saba.

UJENZI WA CHUO KIKUU CHA NJOMBE

Serikali ya awamu ya sita imetenga kiasi cha Dola za Kimarekani Milioni Nane

(8) sawa na TShs Bil 18.3 kwa ajili  ya Chuo Kikuu cha Dodoma kuanzisha

Kampasi ya Chuo katika Mkoa wa Njombe. Mkoa umeshatenga eneo lenye

ukubwa  wa  ekari  114  katika  mtaa  wa  Kihesa  kata  ya  Njombe  mjini  na

linapakana karibu na Sekondari ya Njombe na Shule ya Msingi Kihesa. Hatua

ya utekelezaji  iliyofikiwa Mpaka Machi,  2024 ni  ukamilishaji  wa tathimini  ya

awali ya mradi.

Kampasi hii inatarajiwa kuongeza fursa za wananchi wa Mkoa wa Njombe na

maeneo jirani kupata Elimu ya Juu bora. Elimu hii itaambatana na kupata ujuzi

na maarifa kwa ajili  kuendesha shughuli  za kiuchumi na kijamii.  Itapunguza

gharama za kwenda kusoma masomo au stadi hizo hizo sehemu au mikoa ya

mbali, hasa kwa familia maskini.

Programu za masomo zitakazo tolewa ni pamoja na :Idara ya Masomo ya

Kilimo,  Mifugo  na  Misitu,  Biashara,  Sayansi  za  Ardhi,  Uhandisi  na

Mazingira,Sayansi ya Kompyuta na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano.

2.6 Afya (Ibara ya 83 - 96)

Mkoa umeendelea kujenga na kuimarisha vituo vya kutolea huduma za afya ili

viweze  kutoa  huduma  bora  kwa  wananchi.  Kwa  mwaka  2020/21  hadi

2023/224 Mkoa umepokea jumla ya Sh.  30,992,522,658.96. Fedha ni kutoka

Serikali kuu, Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya Uviko 19, Mapato ya

Ndani,Tozo na Mfuko wa Pamoja(Global Fund) Fedha zimetumika kutekeleza

miradi  ya  ujenzi  wa  Hospitali  ya  rufaa,Ujenzi  wa  na  ukarabati  wa

Hospital ,Ujenzi na umaliziaji wa Zahanti na vituo vya Afya kwa mchanganuo

ufuatao; 
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i. TShs. 1,770,000,000 kilipokelewa kutoka Mradi wa Ustawi wa Taifa na
Mapambano  dhidi  ya  UVIKO-19  kwa  ajili  ujenzi  na  ukamilishaji  wa
miundombinu ya Afya, Ujenzi wa majengo ya huduma za dharula (EMD
3)  pamoja  na  miundombinu  kwa  ajili  ya  wagonjwa  mahututi  (ICU
1),katika  Halmashauri  za  Makete,  Wanging’ombe,  Makambako  Mji,
Ludewa na Njombe Mji.
 

ii. TShs. 4,500,000,000 fedha za Tozo za miamala ya simu kwa ajili  ya
ujenzi  wa  Vituo  vya  Afya  8  katika  Halmashauri  ya  Ludewa  (1)
Halmashauri ya Wanging’ombe (2), Njombe Mji (1), Njombe (1), Makete
(2) na Makambako Mji (1). Miradi yote hii imekamilika na inatoa huduma.
 

iii. TShs. 5,827,591,394 kutoka mapato ya ndani kwa ajili ya ukamilishaji na
ujenzi  wa  miradi  ya  vituo  vya  kutolea  huduma  za  Afya  katika
Halmashauri zote.  

iv. Tsh. 485,335,886 kilipokelewa kutoka mfuko wa dunia (Global fund) kwa
ajili ya ukarabati, ukamilishaji na ujenzi wa Miradi ya Huduma za Afya
katika Halmashuri za Wanging’ombe, Makete, Ludewa na Njombe Mji. 

v. Aidha  katika  kipindi  hicho  jumla  ya  sh.  10,745,713,760 zimetumika
katika ujenzi na ununuzi wa vifaa tiba katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
wa Njombe na Hospitali za Halmashauri.

Pia, Mkoa umepokea jumla ya magari 15 kwa mchanganuo wa magari saba

(7) ya kubebea wagojwa kwa ajili ya huduma za dharura pamoja na magari

nane (8) kwa ajili ya shughuli za usimamizi shirikishi wa huduma za afya.

 Katika uimarishaji wa mfumo wa bima ya Afya (NHIF na iCHF) ili kufikia

lengo la Serikali la kuwa na bima ya afya kwa wananchi wote, Jumla ya

kaya 2,585 zimeandikishwa kwenye mfuko wa iCHF ikiwa ni sawa na

asilimia  1.3  ya  malengo  ya  mwaka  la  asilimia  30  na  uhamasishaji

unaendelea kwenye Halmashauri  zote. Mchanganuo wa Kaya zilizopo

na kaya zilizoandikishwa kwa kila Halmashauri  umeoneshwa.  Jedwali

Na. 5b la viambatisho vya taarifa hii linafafanua;

 Katika kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi na watoto wachanga, kwa

mwaka 2019/20 vilitokea vifo 25 vya akina mama , 2020/2021 vilitokea

vifo 18 vya akina mama, vya watoto 228 na mwaka 2021/2022 vilitokea

vifo  26  vya  akina  mama  na  vya  watoto  207.  Aidha  kwa  mwaka

2021/2022  hali  haikuwa  nzuri  kwa  sababu  vifo  vya  kina  mama
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vilioongezeka kutokana na ugonjwa wa UVIKO 19 na mwaka 2022/2023

jumla ya vifo vimefikia 20.

 Katika  utoaji  wa  elimu  na  kuhamasisha  wananchi  kupambana  na

magonjwa ya kuambukiza (Covid - 19, VVU na UKIMWI, TB, Homa ya

Ini  na  Malaria)  na  yasiyoambukizwa  (Shinikizo  la  damu,  Saratani  na

Figo) pamoja na kununua na kusambaza dawa zake na kuhamasisha

upimaji  wake  ili  wananchi  waweze  kutambua  hali  zao  na  kuchukua

hatua stahiki.  

 Kiwango cha Malaria kimepungua kutoka asilimia 2.6 mwaka 2021 hadi

1.5% kufika Machi 2024. 

 Aidha hadi kufikia Machi, 2024 wananchi 614,765 wa mkoa wa Njombe

wamekamilisha dozi ya chanjo ya UVIKO 19. Hii ni sawa na 122% ya

walengwa wenye umri zaidi ya miaka 18 wapatao 502,296. Mafanikio

haya  yamechangiwa  kwa  kiasi  kikubwa  na  juhudi  za  serikali  katika

kuhakikisha uwepo wa chanjo na kufanya uhamasishaji kwa jamii.

 Kwa  kipindi  cha  Julai,  2021  –  Machi,  2024  jumla  ya  watu  529,303

walihamasishwa  na  kupima  VVU na  kati  yao  15809  walipatikana  na

maambukizi sawa na asilimia 3.3. 

a) Huduma za Lishe 

Mkoa unatekeleza mkataba wa lishe wenye lengo la kuboresha huduma za

lishe katika vituo vya kutolea huduma za afya na ngazi ya jamii. Aidha, kwa

mwaka wa fedha 2022/23 Halmashauri zilitenga katika bajeti jumla ya Sh.

Tsh. 196,056,887.88 kutekeleza afua za lishe, kulingana na agizo la kutenga

shilingi 1000 kwa kila mtoto mwenye umri chini ya miaka 5. Jumla ya Tsh.

176,777,084.07 zilitolewa na kutumika sawa na asilimia 90.17

b) Mafanikio katika utoaji wa huduma za lishe katika Mkoa

i. Kupungua kwa tatizo la udumavu kutoka asilimia 53.6 (2018) hadi

50.4 (2022).

ii. Kuongezeka kwa kiwango cha utoaji wa vidonge vya kuongeza damu

kwa wajawazito kutoka asilimia 86.13 mwaka wa fedha 2021/22 hadi

asilimia 99  Machi 2024.
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iii. Kuongezeka  kwa  Vijiji/Mitaa  inayotekeleza  Siku  ya  Afya  na  Lishe

kutoka asilimia 90 (2021/2022) hadi 99 mwaka 2022/2023.

iv. Kufanya  kikao  cha  wadau  na  wataalamu  mbalimbali  wa  Afya  na

Lishe pamoja na uzinduzi wa kampeni ya Lishe inayofahamika kwa

jina  la  Lishe  ya  Mwanao,  Mafanikio  yake.  Kauli  mbiu  inasema

Kujaza tumbo si Lishe, Jali unachomlisha.

v. Kufanya uzindizi wa kampeni ya Lishe katika Mkoa

vi. Kufanya tathmini ya Lishe ambayo ilihusisha vijiji  48 kaya 1901 na

jumla ya watoto 1965 ambapo matokeo bado yanachakatwa.

vii. Kuandaa na kufanya kipindi cha Malumbano ya Hoja kwa kushirikiana na

ITV Tanzania ambapo jumla ya wananchi 300 walishiriki Malumbano

hayo. 

Kiwanda cha Madawa MSD- MAKAMBAKO

Jumla ya TZS Bil. 12 zimetumika katika utekelezaji wa mradi wa kiwanda cha

Gloves. Kiwanda cha mipira ya mikono kina uwezo wa kuzalisha “gloves” elfu

ishirini  (20,000)  kwa  saa  sawa na jozi  (pairs)  elfu  kumi  (10,000)  na  hivyo

kufanya  uzalishaji  wa  takribani  jozi  milioni  themanini  na  sita  na  laki  nne

(86,400,000) kwa mwaka. Faida za uanzishaji  wa Kiwanda cha “Gloves” ni

pamoja na Serikali itapunguza utegemezi wa “gloves” kutoka nchi za nje pia

mradi umetoa ajira za moja kwa moja kwa wakazi mia moja na thelathini na

sita (136) wa Makambako.

2.6 Maji (Ibara ya 100)

Sekta ya maji imepokea Jumla ya Tshs.  82,401,252,384.58 kwa ajili ya utekelezaji

wa miradi  mbalimbali  ya  maji  mjini  na  vijijini.  Aidha,  RUWASA imetekeleza  na

kukamilisha  miradi  ya  maji  ipatayo  113  iliyohusisha  upanuzi,  Ukarabati  na

Ujenzi wa miradi mipya tangu 2020/2021 hadi Machi 2024 yenye thamani ya

shilingi 56,084,109,829.33 hadi kukamilika kwake ambapo imeweza kunufaisha

wakazi  153,398 Hii  ni  sawa na asilimia 17.2% ya wakazi wote 889,946 wa

Mkoa wa Njombe. Aidha kwa upande wa mamlaka za maji mijini zimetolewa

Tshs.  29,317,142,554.75  kwa  ajili  ya  miradi  ya  maji  mjini  chini  ya
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NJUWASA,MAKUWASA, WANGIWASA, MAKEUWASA na LUDUWASA (Tazama

Jedwali na 6(a) kwenye kiambatanisho Miradi inayoendelea).

Hali ya upatikanaji wa Maji

Hali  ya upatikanaji  wa Maji  katika Mkoa wa Njombe imeongezeka kutoka asilimia

73.3 mwaka 2021 na kufikia asilimia 81.5 Machi, 2024 ambapo hali ya upatikanaji wa

huduma ya maji safi Vijijini imefikia asilimia 86.7 na asilimia 72.0 Mijini.

Miradi ya Kitaifa (Mradi wa Miji 28)

Miji ya Njombe, Makambako na Wanging’ombe ni miongoni mwa Miji 28 inayonufaika

na  mradi  wa  mkopo  wa  masharti  nafuu  kutoka  Benki  ya  Exim  ya   India  wenye

thamani ya  Dola za Marekani milioni 500, Mkataba wa Mradi huu uliingiwa baina ya

Wizara ya Maji na  Mkandarasi M/s LARSEN & TOUBRO LTD tarehe 06/06/2022

ambapo mpaka sasa kiasi cha Tshs. 144,000,000 kimeshatumika kwa ajili ya kulipa

fidia  maeneo  yatakayotwaliwa  kwa  ajili  ya  ujenzi  wa  Miundombinu.  (Mtambo  wa

kutibu Maji na Matanki). Aidha, Mkandarasi anaendelea na shughuli ya uchunguzi wa

kupima udongo kwa ajili ya kubaini uwezo wa kubeba miundombinu ya maji kama

vile “water treatmennt plant”. 

Mpango kwa Maeneo yasiyo na huduma ya maji isiyotosheleza

Katika Mkoa wa Njombe vipo vijiji  visivyo na miundombinu ya Maji na vijiji  vyenye

miundombinu ya maji isiyotosheleza, ili kukabiliana na hali hiyo mpango umewekwa

utakao husisha ujenzi wa miradi mipya, ukarabati na upanuzi iliupatikanaji wa maji

ufikiwe kwa asilimia mia moja (100) vijijini, hata hivyo tathimini ya awali ya gharama

za miradi hiyo imefanyika ambapo inafikia kiasi cha Tshs 62,887,404,402.28. 

Katika  Mpango  huo  jumla  ya  wananchi  142,966  wanaoishi  katika  vijiji  106

watanufaika, Aidha miradi mipya itajengwa katika vijiji 34 na katika vijiji 72 huduma ya

maji itaboreshwa kwa miundombinu kufanyiwa ukarabati na upanuzi.

(Tazama Kiambatanisho cha miradi iliyopangwa kutekelezwa Jedwali Na. 6 
kwenye Kiambatisho)

2.7 Mabadiliko ya tabia nchi (Ibara ya 235)

Kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kampeni za kukabiliana na uharibifu wa

mazingira  na  mabadiliko  ya  tabianchi  kwa  kutekeleza  mikakati  mbalimbali
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ikiwa ni pamoja na upandaji,  utunzaji  na ukuzaji  miti  milioni 1.5 kila mwaka

katika halmashauri ili kuondokana na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame.

Kwa kipindi cha mwaka 2023/24 Mkoa umepanda jumla ya miti  31,242,468

kama  sehemu  ya  kupambana  na  uharibifu  wa  mazingira  na  chanzo  cha

mapato.  Msimu  wa  upandaji  miti  huwa  mwezi  Desemba  hadi  Machi.

Mchanganuo wa miti iliyopandwa kwa kila Halmashauri. Rejea jedwali na. 7 la

viambatisho vya taarifa hii.

2.8 Barabara (Ibara ya 55 & 57)

2.8.1 Wakala wa Barabara TANROADS

Katika kipindi cha kuanzia Machi, 2021 hadi Desemba, 2023 Ofisi ya Wakala

wa  barabara  Mkoa  imepokea  Jumla  ya  Shs.  Bilioni  223.362 kwa

mchanganuo  ufuatao;  miradi  mikubwa  Sh.  Billioni  172.135,  Mfuko  wa

Maendeleo  Sh.  Bilioni  11.990 na  matengenezo ya barabara na madaraja

Sh. Bilioni 39.239. Wakala anahudumia jumla ya Km. 1,379.54 kati ya hizo

Km.403.420 ni Barabara Kuu na  Km.819.21 ni Barabara za Mkoa na  Km.

156.91 ni Barabara za Wilaya zilizokasimiwa. Aidha, kulingana na utekelezaji

wa baadhi ya miradi ya ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kukamilika

kupitia fedha za matengenezo na maendeleo katika kipindi hiki Mtandao wa

barabara  za  lami  umeongezeka  kutoka  Km.  246.870 hadi  Km.  413.410,

mtandao wa barabara zinazohudumiwa na Wakala ya Barabara  Mkoa wa

Njombe umeongezeka kutoka  Km. 1,188.54 hadi  Km. 1,379.54. Utekelezaji

wa miradi mikubwa ya maendeleo ni kama ifuatavyo;-

2.9.1 Ujenzi wa mradi wa barabara ya Njombe – Makete (km 107.4) 

Ujenzi wa barabara ya Njombe – Makete (Km. 107.4) kwa Kiwango cha Lami

ya Kisasa (Superpave) umekamilika kwa asilimia 100 kwa gharama ya Shs.

Bilioni  253.659 na  kuzinduliwa  na  Mheshimiwa  Rais  wa  Jamhuri  ya

Muungano wa Tanzania,  Mhe.  Dkt.  Samia Suluhu Hassan mnamo tarehe

9/8/2022. 

2.9.2  Ujenzi wa barabara ya Itoni – Ludewa – Manda (km 211.42) kwa 

kiwango cha Lami/Zege

 Sehemu ya kwanza (Lot 1) Itoni – Lusitu (km 50)
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Katika kipindi hiki serikali imeanza ujenzi wa Kiwango cha zege sehemu ya

Itoni – Lusitu (Km. 50) kwa Mkataba wa Shs. Bilioni 120.901 901 (ikijumuisha

gharama za Mhandisi Mshauri na VAT). Aidha, serikali imetoa kiasi cha Sh.

Bilioni  9.518 kwa  ajili  ya  malipo  ya  awali  (Advance  Payment) kwa

mkandarasi. Mkandarasi ameanza kazi mnamo mwezi Agosti, 2022 na hadi

Machi,  2024  utekelezaji  umefikia  asilimia  22.88. Aidha,  Mradi  huu

unatekelezwa kwa fedha za serikali kwa asilimia 100.

 Sehemu ya pili (Lot 2) Lusitu – Mawengi (km 50)

Ujenzi wa Barabara ya Itoni – Ludewa – Manda Sehemu ya Pili ya Lusitu –

Mawengi  (Km  50)  kwa  Kiwango  cha  Zege  la  Saruji  umekamilika  kwa

asilimia 100 na kwa gharama ya Shs. Bilioni 190.814 (ikijumuisha  VAT)

 Sehemu ya tatu (Lot 3) Mawengi – Nkomang’ombe (km 64.9)

Ujenzi  wa  Barabara  ya  Itoni  –  Ludewa  –  Manda  (211.42),  Sehemu  ya

Mawengi – Nkomang’ombe kwa Kiwango cha Zege/Lami haujanza, Serikali

inaendelea kutafuta fedha ili ujenzi wa sehemu hii uweze kuanza.

Aidha, sehemu hii ya Mawengi – Nkomang’ombe imekuwa na changamoto

ya  milima  mikali  hususani  eneo  la  mlima  Kimelembe  inayosababisha

kutokupitika kirahisi hasa kwa magari makubwa. Hii imepelekea usafirishaji

wa Makaa ya Mawe kutoka Mchuchuma kuwa mgumu. Katika kipindi cha

kuanzia Machi, 2021 hadi Machi 2024 Serikali  imeidhinisha kiasi cha  Sh.

Bilioni 5.483 kugharamia matengenezo ya eneo la mlima Kimelembe kwa

kupunguza mwinuko uliopo ili  ukidhi  usanifu uliofanywa.  Serikali  imesaini

mkataba  wa  gharama  ya  Sh.  Bilioni  3.479 na  Sh.  Bilioni  1.999 na

Wakandarasi  wa  Kampuni  za  Ovans  Construction  Ltd  na  Webco  Ltd.

Utekelezaji wake umefikia asilimia 55.

2.9.3 Ujenzi wa barabara ya Isyonje – Kikondo – Makete (km 92.6) 

kwa kiwango cha Lami/Zege; sehemu ya Kitulo – Iniho (km 36.3) na

ujenzi wa mizani kijiji cha Igagala Njombe 

Katika kipindi hiki Serikali imeingia mkataba na Mkandarasi wa kampuni ya

China National Aero Intl Engineering Corporation ya China kwa gharama ya

Sh. Bilioni 82.635 (Pamoja na VAT) na muda wa utekelezaji wa miezi 36

Aidha, serikali imetoa kiasi cha Sh. Bilioni 6.975 kwa ajili ya malipo ya awali
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(Advance  Payment) kwa  mkandarasi.  Mkandarasi  ameanza  kazi  mnamo

mwezi Julai, 2023 na hadi Machi, 2024 utekelezaji umefikia  asilimia 5.20.

Aidha, Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za serikali kwa asilimia 100.

2.9.4 Ujenzi wa barabara ya Njombe (Kibena) – Lupembe – 

Madeke (Mfuji) – Morogoro/Njombe border (km 125) kwa kiwango cha

Lami

Ujenzi  wa barabara  ya  Njombe (Kibena)  –  Lupembe – Madeke  (Mfuji  –

Morogoro/Njombe  Border  (Km.125)  haujaanza.  Aidha,  katika  kipindi  hiki

serikali  imeidhinisha kuanza kujengwa kwa kiwango cha lami sehemu ya

kwanza ya  Kibena  –  Kidegembye (Km. 41.95). Utekelezaji  unaendelea

katika  hatua  ya  kupitia  taarifa  ya  usanifu  na  maandalizi  ya  nyaraka  za

zabuni kwa ajili ya kutangazwa.

Aidha, katika bajeti  ya mwaka wa fedha 2022/23 Serikali  imetenga fedha

kiasi cha Sh. Milioni 500 Mfuko wa Maendeleo kuanza Ujenzi wa Barabara

hii kwa Kiwango cha Lami. Utekelezaji wa ujenzi wa Km. 0.6 umekamilika

kwa kiwango cha lami katika eneo la Lupembe Barazani.

2.9.5 Ujenzi wa barabara ya Njombe (Ramadhani) – Iyayi (km 74) 

kwa kiwango cha Lami

Ujenzi wa Barabara ya Njombe (Ramadhani) – Iyayi (Km.74) kwa Kiwango

cha Lami umekuwa ukifanyika kwa awamu kulingana upatikanaji wa fedha.

Katika  kipindi  cha  Machi,  2021  hadi  Machi,  2024  ujenzi  umeendelea

kufanyika ambapo jumla ya  Km 19.47 zimejengwa kwa kiwango cha lami

kwa fedha toka mfuko wa Barabara. Katika kipindi hiki Serikali imetoa kiasi

cha  Sh.  Bilioni  4.411 na  kulipa  wakandarasi  waliokuwa  wanatekeleza

ujenzi wa barabara hii kwa kiwango cha lami. 

Aidha, Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24 Serikali imetenga fedha

kiasi  cha  Sh. Milioni  330 Mfuko wa Maendeleo na  Sh.  Milioni  820.256

kuendeleza  Ujenzi  wa  Barabara  hii  kwa  Kiwango  cha  Lami  km  1.4.

Utekelezaji wa kazi hii unaendelea katika hatua za ukusanyaji mitambo na

vifaa vya ujenzi (Mobilization).
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2.9.6 Ujenzi wa barabara ya Mkiu – Liganga – Madaba (km 112) 

na lLiganga - Nkomang’ombe (km 70) na Nkomang’ombe – Coal power

plant (km 4.14)

Ujenzi wa Barabara ya Mkiu – Liganga – Madaba (Km 112) na Liganga -

Nkomang’ombe (Km 70) Na Nkomang’ombe – Coal Power Plant (Km 4.14)

haujaanza  hivyo  serikali  inaendelea  kutafuta  vyanzo  vya  fedha  ili

kufanikisha kuanza kwa ujenzi huu. Aidha, Taarifa za Upembuzi Yakinifu na

Usanifu  wa  Kina  na  Uandaaji  wa  Makabrasha  ya  Zabuni  (Final  Design

Report) tayari zimekamilika Oktoba, 2020.Katika bajeti ya mwaka wa fedha

2023/2024 Serikali imetenga kiasi cha Sh. Milioni 1,264.00 kupitia fedha za

maendeleo  (Consolidated  Funds)  kuanza  ujenzi  kwa  kiwango  cha  zege

(Km.  0.40)  katika  barabara  ya  Mkiu  –  Liganga  -  Madaba  na  Km.  1.00

barabara  ya  Nkomang’ombe  -  Coal  Power  Plant  (Mchuchuma)).  Aidha,

utekelezaji upo katika hatua ya manunuzi.

2.9.7 Ukarabati wa barabara ya Makambako – Njombe - Songea (295km)

Ukarabati wa barabara ya Makambako – Njombe – Songea kwa Kiwango cha

Lami  haujaanza  hivyo  serikali  inaendelea  kutafuta  vyanzo  vya  fedha  ili

kufanikisha kuanza kwa ukarabati huu. Aidha, Taarifa za Upembuzi Yakinifu

na Usanifu  wa Kina  na Uandaaji  wa Makabrasha  ya Zabuni  (Final  Design

Report) tayari zimekamilika. Aidha, katika bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24

Serikali  imetenga  Sh.  Bilioni  22.187 kwa  ajili  ya  kuanza  ukarabati  wa

barabara hii sehemu ya tatu (Lot 3) inayoanzia Songea – Lutukira (Km. 95.18).

Aidha, majadiriano yanaendelea na Benki ya Dunia.

2.9.8 Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya 

Chimala - Matamba - Kitulo (km 51)

Barabara ya Chimala – Matamba – Kitulo (51) inaunganisha Wilaya ya Makete

Mkoa  wa  Njombe  katika  eneo  la  Hifadhi  ya  Kitulo  na  barabara  kuu  ya
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TANZAM katika wilaya ya Mbalali Mkoa wa Mbeya. Barabara hii imekasimiwa

kwa Wakala ya Barabara Tanzania  (TANROADS).  Aidha,  katika mwaka wa

fedha  2023/24  serikali  imetenga  kiasi  cha  Sh.  Milioni  85.04 kwa  ajili  ya

Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Ujenzi wa Barabara kwa kiwango cha lami.

Utekelezaji upo katika hatua ya manunuzi ya kumpata Mhandisi Mshauri.

2.9.9 Utekelezaji wa ahadi za Rais na Waziri Mkuu katika ziara 

Walizofanya mkoani Njombe

Utekelezaji  wa ahadi  mbalimbali  zilizotolewa na Viongozi  Wakuu wa Kitaifa

walipofanya  ziara  mkoa  wa  Njombe  ni  kama  unavyooneshwa  kwenye

kiambatisho  Na.2 cha taarifa hii.

2.9.10 Uboreshaji wa Barabara za Vijijini na Mijini (Ibara ya 56)

Katika  Kipindi  cha  miaka  mitatu  TARURA imepokea  kiasi  cha  Shilingi

41,762,373,690.35 kwa ajili ya matengenezo ya miundombinu ya Barabara.  

Kazi  zilizofanyika  ni  matengenezo  ya  Jumla  ya  Km  2,495.24  ikiwa

matengenezo  ya  kawaida  ni  km  589.39,  maeneo  korofi  km 792.82,

matengenezo ya muda maalum kwa kuweka Changarawe km 1,085.67, Ujenzi

wa Barabara za Lami na zege Km 27.37; ujenzi wa  madaraja  31, Drifti  15,

Kalvati 479, mifereji mita 13,724; Ufungaji wa Taa 173 na usimikaji wa nguzo

247 za kuonyesha mwisho wa hifadhi ya Barabara. 

Utekelezaji  wa  miradi  ya  mwaka  wa  fedha  2023/2024  hadi  Machi  2024

umefikia asilimia 55. 

a) Utekelezaji  wa  miradi  kwa  fedha  za  matengenezo  (Roads  Fund

Maintenance)

Katika kipindi  cha mwaka wa fedha 2021/2022 hadi  Machi  2024,  TARURA

Mkoa  wa  Njombe  ilipokea  Shilingi  15,542,259,082.05 kutoka  Mfuko  wa

Barabara (Roads Fund).  Kwa fedha hizo, jumla ya  Km 1,529.19 zilifanyiwa

matengenezo. Kazi hizo zinajumuisha matengenezo ya kawaida Km 589.39,

matengenezo  ya  maeneo  korofi  Km  655.08,  matengenezo  maalum  kwa

kuweka Changarawe Km 278.68, Lami Km 1.45, ujenzi wa madaraja 24, Drifti
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5, Kalvati 219 na mitaro mita 2,424 na ufungaji wa Taa 14 na nguzo 177 za

kuonyesha mwisho wa hifadhi ya Barabara. 

b) Utekelezaji wa miradi kwa fedha za Tozo 

Fedha za Tozo zilizopokelewa ni Shilingi  21,153,471,432.17   kwa kipindi cha

kuanzia mwaka wa fedha 2021/22 hadi Machi 2024. Kazi zilizofanyika ni ujenzi

wa barabara jumla ya Km 661.49 ikiwa km 11.14 zimejengwa kwa kiwango

cha Lami, Km 616.05 Changarawe, matengenezo ya maeneo korofi Km 34.30,

ujenzi wa madaraja 5, Drifti 9, Kalvati 230, mitaro mita 6,845 na usimikaji wa

Taa 40. 

        
c) Utekelezaji wa miradi kwa fedha za Jimbo  

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22 hadi Machi, 2024 TARURA Mkoa

wa Njombe imepokea jumla ya  Shilingi 3,911,621,331.55.  Kazi za Barabara

zilizotekelezwa ni ujenzi wa Km 131.64 ambapo Km 11.65 ni kwa kiwango cha

Lami, Km 104.99 ni kwa kiwango cha Changarawe, Km 15 ni matengenezo ya

maeneo korofi,  ujenzi  ma madaraja 2,  Kalvati  22 na mifereji  mita 4,455 na

ufungaji wa Taa 49. 

d) Utekelezaji kazi za Barabara kwa fedha za Maendeleo (RF-Dev)

Kwa kipindi  cha mwaka wa fedha 2021/2022 hadi  Machi,  2024, zimepokea

Shilingi  1,495,064,863.99  kutoka  Mfuko  wa  Barabara  (Roads  Fund

Development)  kwa  ajili  ya  matengenezo  ya  Km  77.55  ambapo  km  53.45

zimewekewa Changarawe,  Km 24.10 ni matengenezo ya maeneo korofi  na

ujenzi wa kalvati 2. 

e) Utekelezaji wa miradi ya Barabara kwa fedha za maombi maalum 

Mapokezi  ya  fedha  za  maombi  maalum  katika  kipindi  cha  miaka  mitatu

kuanzia  2021/2022   hadi  Machi  2024  ni  Shilingi  3,686,850,000.  Miradi

iliyotekelezwa kwa fedha hizo ni ujenzi wa jumla ya Km 75.46 ikiwa Km 3.12

zimejengwa kwa kiwango cha Lami, Km8 kwa kiwango cha Changarawe, Km

64.34 ni matengenezo ya maeneo korofi na ujenzi wa Kalvati 1. Aidha, jumla

ya Taa 70 zitafungwa mwaka huu wa fedha 2023/2024. 

f) Miradi iliyotekelezwa kwa fedha za dharura (Emergency)
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Kiasi cha Shilingi 1,100,590,000 kilipokelewa katika kipindi cha miaka mitatu

kuanzia  mwaka  wa  fedha  2021/2022  hadi  2023/2024  Machi  2024.  Kazi

ziliyotekelewa  kwa  fedha  hizo  ni  ujenzi  wa  Km  24.5  kwa  kiwango  cha

Changarawe na ujenzi wa Drifti 1 na Kalvati 2. 

2.9 Viwanja vya Ndege (Ibara ya 59h)

Mkoa wa Njombe pia umefikiwa na mradi wa upanuzi wa uwanja wa ndege

kutoka daraja la kutua ndege ndogo kwenda daraja la kutua ndege kubwa.

Mpaka sasa kiasi cha shilingi milioni 936.5 zimetolewa kwa ajili ya kutekeleza

mradi wa Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina wa Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege

cha Njombe.  Uwanja huu utaboreshwa na kuwezesha kutua  ndege kubwa

hasa  za  mizigo  zitakazo  safirisha  mazao  yanayoharibika  haraka  ikiwemo

matunda  na  mbogamboga  hasa  zao  la  parachichi  linalolimwa  Mkoa  wa

Njombe. Hapa ukombozi kwa wakulima wa zao la parachichi umepatikana kwa

kurahisisha usafirishaji wa zao hili nje ya Nchi.

2.10 Madini (Ibara ya 65)

Katika Kipindi cha serikali  ya awamu ya sita, serikali  imeshawalipa wananchi fidia

kiasi  cha Tsh  Bilioni  15.38 katika maeneo ya uchimbaji  wa madini  ya chuma na

makaa ya mawe (Liganga na Mchuchuma).Kwa sasa Serikali  ipo katika hatua za

mwisho  za  majadiliano  na  Mwekezaji,  kupitia  baadhi  ya  vifungu  vya  Mkataba

ambavyo havikuwa na maslahi  kwa Taifa  kabla  ya  kuanza utekelezaji  wa miradi

kama ilivyoelekezwa. 

Kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia Januari 2021 hadi kufikia Desemba Mwaka

2023 Ofisi  ya  Madini  imekusanya kiasi  cha Tsh. 6,006,471,383.84,  kutoka katika

vyanzo mbali mbali ikiwemo ada za leseni, uuzwaji wa dhahabu huku ikiwa zaidi ya

80% ya makusanyo hayo yanatokana na uuzwaji wa makaa ya mawe ndani na nje ya

Nchi.

2.11 Kuimarisha sekta ya fedha (ibara ya 20)

a) Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Mkoa umeendelea kufuatilia na kusimamia ukusanyaji wa mapato kwa kutumia

mifumo ya kielekitroniki katika Halmashauri zote sita za Mkoa. Kwa kipindi cha
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Julai,  2022 – Juni,  2023 Halmashauri  za Mkoa zimekusanya mapato  halisi

yenye jumla ya Sh.  20,129,037,950  sawa na asilimia 109 ya makusanyo ya

mwaka na kwa kipindi cha Julai, 2023 – Machi, 2024 Halmashauri za Mkoa

zimefanikiwa kukusanya jumla ya Sh. 16,615,678,376.94 sawa na asilimia 72 ya

bajeti  yote ya mwaka 2023/2024 ambayo halmashauri  za mkoa wa Njombe

zinatakiwa kukusanya Rejea Jedwali 9 (a, b na c).

b) Mapato ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)

Malengo ya makusanyo ya Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Njombe kwa mwaka

2021/2022 yalikuwa ni Sh.  29,302,430,000 na makusanyo halisi yalikuwa Sh.

26,569,372,840.18 sawa na asilimia 90.67 ya lengo.

Kwa  mwaka  wa  fedha  2022/2023  Mamlaka  ya  Mapato  Mkoa  wa  Njombe

ilipangiwa lengo la kukusanya kiasi cha shilingi 31,681,259,000/= kwa mwaka.

Mamlaka  ya  Mapato  ilifanikiwa  kukusanya  mapato  halisi  kiasi  cha  shilingi

29,487,214,832.06 sawa na asilimia 93.07% ya lengo.

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 kuishia Machi, Mamlaka ya Mapato Mkoa

wa  Njombe  ilipangiwa  kukusanya  kiasi  cha  shilingi  12,045,318,227.08 na

ilifanikiwa kukusanya mapato halisi kiasi cha shilingi 12,951,599,620.01 sawa

na ufanisi wa asilimia 107.52% ya lengo. 

2.12 Biashara na Viwanda (Ibara ya 49)

Kuweka mazingira wezeshi ya biashara na kuhakikisha kwamba zinapatikana

fursa nafuu za kibiashara ili  kuchochea ujenzi wa viwanda na uzalishaji  wa

bidhaa zenye ubora wa kimataifa na zinazohimili ushindani; Kwa kipindi cha

Julai,  2021  –  Desemba,  2023  jumla  ya  kero  za  wafanyabiashara  68

zimepokelewa na 52 zimetatuliwa. Aidha, katika kuhakikisha wafanyabiashara

wadogo  wadogo  maarufu  kama  machinga  wanapewa  utambulisho  rasmi,

Mkoa  umegawa vitambulisho  vya  wajasiriamali  5189 kwa  kipindi  cha  Julai,

2021 – Machi, 2024 na kazi inaendelea. 

Mkoa  umejikita  katika  kusimamia  uanzishwaji  wa  Viwanda  vidogo  vidogo,

Viwanda vya kati na vikubwa. Kwa Kipindi cha Julai, 2022 – Desemba, 2023

jumla  viwanda  168  vimeanzishwa.   Kati  ya  hivi  vikubwa (2),  vya  kati  vipo
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viwanda  4  na  Viwanda  Vidogo  vipo  162  na  vimeweza  kuzalisha  ajira  za

kudumu na muda zipatazo 876.  Serikali ya Mkoa inaendelea kuhamasisha

wawekezaji wa ndani na nje ya Nchi kuja kuwekeza mkoani Njombe 

3.0 HITIMISHO

Taarifa hii inaonyesha baadhi ya mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi   cha

miaka mitatu (2021 – 2023) hadi Machi 2024 katika utekelezaji wa   ilani   ya

uchaguzi   ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 - 2025 katika Mkoa wa

Njombe. 

Mkoa utaendelea kusimamia kikamilifu utekelezaji wa vipaumbele vyote vilivyo

ainishwa ili kuhakikisha kuwa malengo yaliyowekwa yanafikiwa kwa wakati.

Anthony J. Mtaka

MKUU WA MKOA
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KIAMBATISHO NA 1
Jedwali na 1; Vikundi vilivyopata mkopo wa asilimia 10 (Julai, 2021 - Februari, 2024)

 

Na Mkoa Halmashauri Aina ya kikundi KIASI KILICHOTOLEWA
Idadi ya
vikundi

Idadi ya wanufaika

ME KE

1 Njombe LUDEWA WANAWAKE                 21,400,000 120 0 624

2 Njombe LUDEWA VIJANA                 38,340,000 88 600 140

3 Njombe LUDEWA W/WE ULEMAVU              100,000,000 28 162 14

JUMLA               159,740,000 236 762 778

1 Njombe WANGING'OMBE WANAWAKE              385,452,000 60 0 300

2 Njombe WANGING'OMBE VIJANA              356,668,000 36 75 45

3 Njombe WANGING'OMBE W/U                 41,181,000 11 12 6

JUMLA               783,301,000 97 87 351

1 NJOMBE MAKETE DC WANAWAKE           3,898,000,000               32             -                     240 

2 NJOMBE MAKETE DC VIJANA              475,014,620               29            60                     30 

3 NJOMBE MAKETE DC
WATU WENYE 
ULEMAVU              144,552,690               12            12                        6 

JUMLA            4,607,567,310               73            72                   268 

1 NJOMBE MAKAMBAKO TC WANAWAKE              424,500,000 90 0 2180

2 NJOMBE MAKAMBAKO TC VIJANA              196,300,000 80 167 42

3 NJOMBE MAKAMBAKO TC W/U                 67,200,000 18 10 6

  JUMLA               688,000,000 188 177 2228

1 NJOMBE NJOMBE TC WANAWAKE           3,350,450,000 214 0 1800

2 NJOMBE NJOMBE TC VIJANA              958,100,000 120 900 280

3 NJOMBE NJOMBE TC WALEMAVU              643,800,000 24 40 30

JUMLA            4,952,350,000 418 940 2110

1 NJOMBE NJOMBE DC WANAWAKE           1,237,000,000 170 0 810

2 NJOMBE NJOMBE DC VIJANA              883,090,000 84 600 134

3 NJOMBE NJOMBE DC W/U              129,540,000 18 36 6

 JUMLA             2,249,630,000 282 636 920

JUMLA

WANAWAKE           9,316,802,000            686             -                 5,954 

VIJANA           2,907,512,620            437      2,402                   671 

W/U           1,126,273,690            111         272                     68 

JUMLA KUU        13,440,588,310         1,294      2,674               6,655 
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Jedwali na 2 (a):  Mchanganuo wa Majosho wa kila Halmashauri
S/N HALMASHAURI HALI YA UMILKI JUMLA YANAYOTOA

HUDUMA
SERIKALI BINAFSI  

1 LUDEWA 21 2 23 19

2 MAKAMBAKO 5 0 5 5

3 MAKETE 21 0 21 18

4 NJOMBE DC 9 0 9 8

5 NJOMBE TC 17 6 23 20

6 WANGING’OMBE 27 1 28 27

 JUMLA 100 9 109 97

Jedwali na:2(b) Maafisa Ugani wa Kilimo na Mifugo

WATAALAM WA UGANI KILIMO

Na Halmashauri, RS Mahitaji waliopo Pungufu

1 Wanging’ombe DC 131 36 95

2 Ludewa 109 50 59

3 Njombe TC 64 20 44

4 Njombe DC 64 36 28

5 Makete dc 123 69 54

6 Makambako TC 33 27 6

 JUMLA 524 238 286

WATAALAM WA UGANI MIFUGO
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1 Wanging’ombe DC 80 27 53

2 Ludewa 77 24 53

3 Njombe TC 50 21 29

4 Njombe DC 45 14 31

5 Makete dc 80 18 62

6 Makambako TC 68 19 49

7 RS - NJOMBE 2 1 1

 JUMLA 402 124 278

WATAALAM WA UVUVI

1 Wanging’ombe DC 5 1 4

2 Ludewa 9 3 6

3 Njombe TC 4 2 2

4 Njombe DC 4 0 4

5 Makete dc 5 0 5

6 Makambako TC 3 0 3

7 RS - NJOMBE 1 0 1

 JUMLA 31 6 25

Jedwali Na. 3 Orodha ya Vijiji 101 ambavyo Utekelezaji wake unaendelea na Mkandarasi wa mradi wa REA III Mzunguko wa
pili vimeoneshwa katika jedwali 
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Na Wilaya Kata  Kijiji
Uwanda kwa msongo
wa kilovolt 33 kwa Km

(HT Line)
Hatua ya Utekelezaji

1 Njombe Idamba Iwafi 9.72 Umeme Umewashwa

2 Njombe Idamba Lwanzali 14.153 Umeme Umewashwa

3 Njombe Matembwe Lyalalo 9.402 Umeme Umewashwa

4 Njombe Mfiriga Itambo 5.5 Utekelezaji unaendelea

5 Njombe Mfiriga Mfiriga 7.668 Umeme Umewashwa

6 Njombe Mfiriga Madeke 16.344 Utekelezaji unaendelea

7 Njombe Mfiriga Ikang’asi 7.324 Umeme Umewashwa

8 Njombe Ukalawa Ukalawa 17.877 Umeme Umewashwa

9 Njombe Ukalawa  Kitole 0.359 Umeme Umewashwa

10 Njombe Ikondo Ikondo 13 Utekelezaji unaendelea

11 Njombe Ikondo Nyave 3.9 Umeme Umewashwa

12 Njombe Ukalawa Kanikelele 0.2 Umeme Umewashwa

13 Njombe Matembwe Isoliwaya 6.1 Umeme Umewashwa

14 Njombe Kidegembye Image 11 Utekelezaji unaendelea

15 Njombe Kibena Magwale 0 Umeme Umewashwa

16 Njombe Ihanga Mgala 18.3 Umeme Umewashwa

17 Njombe Iwungilo Ngalanga 20.7 Umeme Umewashwa

18 Njombe Kijombe Ikwavila 7.3 Umeme Umewashwa

19 Njombe Majengo Mtakuja 2.5 Umeme Umewashwa

20 Njombe Matola Mbega 12.6 Umeme Umewashwa

21 Njombe Matola Mtila 12.1 Umeme Umewashwa

22 Njombe Kidegembye Ikulimambo 5.1 Umeme Umewashwa

23 Njombe Uwemba Kilenzi 0 Umeme Umewashwa

24 Njombe Uwemba Makanjaula 6 Umeme Umewashwa

25 Njombe Kifanya Utengule 1.3 Umeme Umewashwa

26 Njombe Makowo Mamongulo 10.4 Umeme Umewashwa
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27 Njombe Makowo Makowo 7.7 Umeme Umewashwa

28 Njombe Makowo Ngelamulo 5.1 Umeme Umewashwa

29 Njombe Uwungilo Uwungilo 9.1 Umeme Umewashwa

30 Njombe Uwungilo Uliwa 9.1 Utekelezaji unaendelea

31 Njombe Lugenge Lugenge 6.7 Umeme Umewashwa

32 Njombe Lugenge Kisilo 6.4 Umeme Umewashwa

33 Njombe Lugenge Kiyaula 6.5 Umeme Umewashwa

34 Njombe Lugenge Idihani 11.6 Umeme Umewashwa

35 Njombe Utalingolo Mfereke 7.3 Umeme Umewashwa

36 Njombe Utalingoloa Igola 12.8 Utekelezaji unaendelea

37 Njombe Utalingolo Lusitu 0.8 Utekelezaji unaendelea

38 Njombe Utalingolo Miva 8.5 Utekelezaji unaendelea

39 Njombe Ramadhani Mpeto 3.9 Umeme Umewashwa

40 Ludewa Makonde Ndowa 0 Utekelezaji unaendelea

41 Ludewa Makonde Kimata 2.4 Utekelezaji unaendelea

42 Ludewa Mawengi Kiteweje 3.7 Utekelezaji unaendelea

43 Ludewa Ibumi Ibumi 35 Utekelezaji unaendelea

44 Ludewa Ibumi Masimavalafu 16 Utekelezaji unaendelea

45 Ludewa Kilondo Kilondo 15 Utekelezaji unaendelea

46 Ludewa Kilondo Nsele 7 Utekelezaji unaendelea

47 Ludewa Lumbila Chanjale 15 Utekelezaji unaendelea

48 Ludewa Lumbila Lumbila 10 Utekelezaji unaendelea

49 Ludewa Lumbila Nkanda 10 Utekelezaji unaendelea

50 Ludewa Ludende Maholong'wa 4 Umeme Umewashwa

51 Ludewa Mkongobaki Lipangala 5 Umeme Umewashwa

52 Ludewa Mkongobaki Ugera 5.7 Umeme Umewashwa

53 Ludewa Mundindi Njelela 10.6 Umeme Umewashwa

54 Makete Lupalilo Ilevelo 5.565 Umeme Umewashwa

55 Makete Iniho Mwakauta 1.7 Utekelezaji unaendelea
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56 Makete Ipelele Misiwa 2.7 Utekelezaji unaendelea

57 Makete Mlondwe Mlondwe 8.7 Utekelezaji unaendelea

58 Makete Mlondwe Ng’onde 7.4 Utekelezaji unaendelea

59 Makete Mfumbi Usalimwani 7.8 Utekelezaji unaendelea

60 Makete Luwumbu Lugao 2.9 Utekelezaji unaendelea

61 Makete Luwumbu Uganga 7.7 Utekelezaji unaendelea

62 Makete Kapagalo Kilanji 3.2 Umeme Umewashwa

63 Makete Kapagalo Utengule 2.7 Umeme Umewashwa

64 Makete Kapagalo Unyangale 3.1 Umeme Umewashwa

65 Makete Ukwama Ukwama 3.9 Umeme Umewashwa

66 Makete Ukwama Ihanga 5.8 Umeme Umewashwa

67 Makete Ukwama Masisiwe 3 Umeme Umewashwa

68 Makete Kigala Kigala 11.2 Utekelezaji unaendelea

69 Makete Kigulu Kigulu 2.1 Utekelezaji unaendelea

70 Makete Lupila Kijyombo 8.7 Utekelezaji unaendelea

71 Makete Lupila Igumbilo 5.3 Umeme Umewashwa

72 Makete Lupila Ukange 6.1 Umeme Umewashwa

73 Makete Lupila Ludilu 6.2 Umeme Umewashwa

74 Makete Lupila Lupila 3.5 Umeme Umewashwa

75 Makete Lupila Malanduku 2.8 Umeme Umewashwa

76 Makete Ipepo Igolwa 6 Utekelezaji unaendelea

77 Makete Ipepo Ipepo 7 Umeme Umewashwa

78 Makete Ipepo Maliwa 4.3 Umeme Umewashwa

79 Makete Ipepo Ilungu 8.4 Umeme Umewashwa

80 Makete Ipepo Ikete 7.4 Umeme Umewashwa

81 Makete Mang'oto Ibaga 9.2 Umeme Umewashwa

82 Makete Mang'oto Ilindiwe 3.7 Umeme Umewashwa

83 Makete Mang'oto Malembuli 2.5 Umeme Umewashwa

84 Makete Mang'oto Makangalawe 11.2 Umeme Umewashwa
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85 Makete Mang'oto Mang'oto 3.9 Umeme Umewashwa

86 Makete Mbalatse Mbalatse 5.9 Umeme Umewashwa

87 Makete Mbalatse Kisasatu 7.1 Umeme Umewashwa

88 Makete Mbalatse Lupombwe 10.2 Umeme Umewashwa

89 Wanging’ombe Imalinyi Masaulwa 3.4 Umeme Umewashwa

90 Wanging’ombe Luduga Hanjawanu 1.9 Umeme Umewashwa

91 Wanging’ombe Luduga Mpanga 6.4 Umeme Umewashwa

92 Wanging’ombe Makoga Idunda 3.3 Umeme Umewashwa

93 Wanging’ombe Malangana Malangali 5.3 Umeme Umewashwa

94 Wanging’ombe Wangama Imalilo 4.9 Umeme Umewashwa

95 Wanging’ombe Wanging’ombe UtigaTambuka reli 0.3 Umeme Umewashwa

96 Wanging’ombe Saja Igenge 3.1 Umeme Umewashwa

97 Wanging’ombe Saja Udenyinyembe 5 Umeme Umewashwa

98 Wanging’ombe Saja Igomba 0 Umeme Umewashwa

99 Wanging’ombe Uhenga Ikulimambo 3.4 Umeme Umewashwa

100 Wanging’ombe Malangali Wangamiko 3.4 Umeme Umewashwa

101 Wanging’ombe Igima Nyumbanitu 2.7 Umeme Umewashwa

Jedwali Na. 4(a) Miradi ya sekta ya Elimu

FEDHA ZA MRADI WA SEQUIP SHULE ZA KATA 

NA HALMASHAURI MRADI  KIASI 
MAHALI 
UNAPOTEKELEZWA AINA YA JENGO

1 LUDEWA SEQUIP               470,000,000 LUBONDE SHULE KAMILI

 MAKETE SEQUIP               470,000,000 MLONDWE SHULE KAMILI

 MAKAMBAKO SEQUIP               470,000,000 MAJENGO SHULE KAMILI

 NJOMBE DC SEQUIP               470,000,000 IKONDO SHULE KAMILI

 NJOMBE TC SEQUIP               470,000,000 MJIMWEMA SHULE KAMILI
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 WANGING'OMBE SEQUIP               470,000,000 WANGING'OMBE SHULE KAMILI

 JUMLA            2,820,000,000   

Jedwali Na. 4(b) Miradi ya sekta ya Elimu

FEDHA ZA MRADI WA SEQUIP  NYUMBA ZA WALIMU KWA SHULE ZA KATA AWAMU YA KWANZA

NA HALMASHAURI MRADI  KIASI 
MAHALI 
UNAPOTEKELEZWA AINA YA JENGO

1 LUDEWA SEQUIP 100,000,000 LUBONDE NYUMBA YA MWALIMU

2 MAKETE SEQUIP
100,000,000

MLONDWE NYUMBA YA MWALIMU

3 MAKAMBAKO SEQUIP
100,000,000

KITISI NYUMBA YA MWALIMU

4 NJOMBE DC SEQUIP
100,000,000

IKONDO NYUMBA YA MWALIMU

5 NJOMBE TC SEQUIP
100,000,000

LUNYANYWI NYUMBA YA MWALIMU

6 WANGING'OMBE SEQUIP

100,000,000

PHILEMONI LUHANJO NYUMBA YA MWALIMU

 JUMLA   600,000,000   

Jedwali Na. 4(c) Miradi ya sekta ya Elimu

FEDHA ZA MRADI WA SEQUIP SHULE ZA KATA  AWAMU YA PILI

NA HALMASHAURI MRADI KIASI MAHALI UNAPOTEKELEZWA AINA YA JENGO
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1 LUDEWA SEQUIP 583,180,028 MKONGOBAKI SHULE KAMILI

2 MAKETE SEQUIP 583,180,028 TUPEVILWE SHULE KAMILI

3 MAKAMBAKO SEQUIP 583,180,028 MBUGANI KITANDILILO SHULE KAMILI

4 NJOMBE DC SEQUIP 583,180,028 NYOMBO SHULE KAMILI

5 NJOMBE TC SEQUIP 583,180,028 MAKOWO SHULE KAMILI

6 WANGING'OMBE SEQUIP 583,180,028 MTAPA SHULE KAMILI

 JUMLA  3,499,080,168   

Jedwali Na. 4(d): Fedha za UVICO 19 awamu ya pili ujenzi wa madarasa 192 Shule za sekondari

Na Halmashauri JINA LA MRADIMRADI  Idadi ya madarasa 
KIASI KWA KILA 
DARASA JUMLA YA FEDHA

1 Ludewa
COVID 19

                        47 
20,000,000.00

940,000,000

2 Makambako TC
COVID 19

                        26 
20,000,000.00

520,000,000

3 Makete
COVID 19

                        22 
20,000,000.00

440,000,000

4 Njombe DC
COVID 19

                        24 
20,000,000.00

480,000,000

5 Njombe TC
COVID 19

                        37 
20,000,000.00

740,000,000

6 Wanging’ombe
COVID 19

                        36 
20,000,000.00

720,000,000

Jumla Mkoa
 

                      192 
 

3,840,000,000

Jedwali Na. 4(e): Fedha za  ya uviko 19 awamu ya pili ujenzi wa vituo 15 shikizi shule za msingi madarasa 32
Na Halmashauri Idadi ya vituo 

shikizi
 Idadi ya vyumba vya
madarasa 

Kiasi kwa kila 
darasa

Jumla ya fedha

1 Makambako TC 5                         12 20,000,000 240,000,000

2 Makete DC 1                           2 20,000,000 40,000,000
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3 Njombe DC 2                           4 20,000,000 80,000,000

4 Wanging’ombe DC 7                         14 20,000,000 280,000,000

JUMLA MKOA 15                         32  640,000,000

 Jedwali Na. 4(f): Fedha za Uviko 19 kwa ajili ya mabweni kwa ajili ya wanafunzi wenye
mahitaji maalum shule za Msingi.

Na Jina la Halmashauri Jina la Shule
 Idadi ya 
Mabweni Kiasi cha fedha

1 Njombe TC Kibena S/Msingi                           1 80,000,000

2 Wanging'ombe Ilembula S/Msingi.                           1 80,000,000

3 Makambako Idofi S/Msingi .                           1 80,000,000

 Jumla   240,000,000

Jedwali Na. 4(g): Fedha za GPE LANES II. Ujenzi wa madarasa 8 ya Awali ya mfano na matundu 24 ya vyoo

Na Halmashauri Mradi  Jina la shule Idadi ya madarasa
idadi matundu ya

vyoo kiasi cha Fedha

1 LUDEWA GPE LANES II  NGELENGE S/M 2 6 55,824,000.00

2 MAKAMBAKO GPE LANES II  MSHIKAMANO S/M 2 6 55,824,000.00

3 NJOMBE TC GPE LANES II  MJIMWAEMA S/M 2 6 55,824,000.00

4 WANGING'OMBE GPE LANES II  IGWACHANYA 2 6 55,824,000.00

 JUMLA   8 24 223,296,000.00

Jedwali Na. 4(h): KAPU LA MAMA SAMIA

34



Na Halmashauri JINA LA MRADIMRADI  Idadi ya madarasa 
KIASI KWA KILA 
DARASA JUMLA YA FEDHA

1 LUDEWA SERIKALI KUU                                  10 20,000,000.00 200,000,000.00

2 MAKETE SERIKALI KUU                                  12 20,000,000.00 240,000,000.00

3 MAKAMBAKO SERIKALI KUU                                  21 20,000,000.00 420,000,000.00

4 NJOMBE DC SERIKALI KUU                                  15 20,000,000.00 300,000,000.00

5 NJOMBE TC SERIKALI KUU                                  26 20,000,000.00 520,000,000.00

6 WANGING'OMBE SERIKALI KUU                                  14 20,000,000.00 280,000,000.00

 JUMLA                                   98  1,960,000,000.00

Jedwali Na. 4(I): MIUNDOMBINU YA KUPOKEA KIDATO CHA TANO 2023/24

Na Halmashauri JINA LA MRADI  Idadi ya madarasa  Idadi ya mabweni 
 Idadi ya matundu ya

vyoo Jumla ya fedha

1 LUDEWA SERIKALI KUU                                    9 4 14 773,000,000.00

2 MAKETE SERIKALI KUU                                  27 13 43 2,451,000,000.00

3 MAKAMBAKO SERIKALI KUU                                   -   0 0 0.00

4 NJOMBE DC SERIKALI KUU                                  10 4 18 806,000,000.00

5 NJOMBE TC SERIKALI KUU                                    5 3 14 543,000,000.00

6 WANGING'OMBE SERIKALI KUU                                  16 8 23 1,486,000,000.00
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 JUMLA                                   67 32 112 6,059,000,000.00

Jedwali Na. 4(J): MIUNDOMBINU YA KUPOKEA KIDATO CHA TANO 2023/24

Na Halmashauri JINA LA MRADI  Idadi ya madarasa  Idadi ya mabweni 
 Idadi ya matundu ya

vyoo Jumla ya fedha

2 MAKETE BARRICK                                  10 2 15 540,000,000.00

4 NJOMBE DC BARRICK                                    9 2 14 513,000,000.00

 JUMLA     1,053,000,000.00

Jedwali Na. 4 (j) : MIUNDOMBINU YA MADARASA, MABOMA NA MATUNDU YA VYOO ILIYOJENGWA KWA FEDHA ZA SERIKALI KUU

Na
. Halmashauri Jina la Mradi Idadi ya madarasa Idadi ya maboma

Idadi ya matundu ya 
vyoo Jumla ya fedha

1 NJOMBE MJI SERIKALI KUU 49 0 120
        
1,441,000,000.00 

2 NJOMBE DC SERIKALI KUU 1 7 14
           
132,900,000.00 

3 MAKETE SERIKALI KUU 9 0 32
           
282,600,000.00 

4 MAKAMBAKO SERIKALI KUU 11 0 48
           
361,400,000.00 

5 LUDEWA SERIKALI KUU 6 6 16
           
318,200,000.00 

JUMLA
        
2,536,100,000.00 
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Jedwali Na. 4 (k) : FEDHA UJENZI WA SHULE ZA SEKONDARI YA KITAIFA YA WASICHANA NJOMBE

Na
. Halmashauri CHANZO CHA FEDHA Jumla ya fedha

1 Wanging' ombe SEQUIP     4,360,000,000.00 

 JUMLA      4,360,000,000.00 

Jedwali Na. 4 (l): Fedha za ujenzi wa miundo mbinu ya shule

Na MFUKO MAJENGO KIASI 

1
Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TEA)

Vyumba vya madarasa 16, Nyumba 5 za walimu Bweni 1,Madawati 45,viti 3,meza3 na matundu ya vyoo 
44         924,990,612.00

2 Mapato ya ndani
Ujenzi na ukamilishaji wa miundombinu ya madarasa, matundu ya vyoo, nyumba za walimu, mabweni na
kutengeneza samani      2,795,849,677.34

3 BOOST
Ujenzi wa shule 6 mpya za Msingi katika kila Halmashauri,ujenzi wa madarasa 103, matundu ya vyoo 80
na nyumba za walimu 2 (2 in 1)      5,234,600,000.00

4 TOZO Ukamilishaji wa maboma ya madarasa katika shule za msingi na sekondari         112,500,000.00

5 EP4R
Ujenzi wa miundombinu ya madarasa, Maabara mabweni na matundu ya vyoo katika shule za msingi na 
sekondari      6,182,000,000.00

6 Serikali Kuu Ujenzi wa miundombinu ya maji na kuchimba visima katika shule za Msingi na Sekondari         413,702,837.46

7 Serikali Kuu Ukamilishaji wa vyumba vya madarasa na Maabara za sayansi      1,262,500,000.00

JUMLA NDOGO
    
16,926,143,126.80 

JUMLA KUU MIRADI YA UJENZI
    
44,756,619,294.80 
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Jedwali Na. 5 : MIRADI SEKTA YA AFYA

S/N HALMASHAURI/HOSPITALI  MRADI ILIYOTEKELEZWA IDADI YA 
MAJENGO

GHARAMA

1 HOSPITALI YA RUFAA YA 
MKOA NJOMBE

Ujenzi na   ukamilishaji Majengo 12 10,655,713,760

Ujenzi wa Nyumba ya watumishi. 1 90,000,000

2 MAKETE Ukarabati na Ujenzi majengo Hospitali ya Wilaya 8 1,200,000,000

  Ujenzi wa Nyumba ya Mtumishi (Ikuwo ,Unyangongo 2 180,141,964.29

 Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Afya 
(Lupalilo,Bulongwa,Mufumbi,Lupila,Ihela)

5 1,274,995,791.74

 Ujenzi wa zahanati (Ivalalila,Ikonda,Mago,Usagilikwa) 3 297,950,129.29

3 WANGING'OMBE Ujenzi wa Majengo Hospitali ya Wilaya 5 1,100,000,000

  Nyumba ya Mtumishi(Isindagosi,Ng’anda,Hospitali ya 
Halmashauri)

3 150,000,000

 Ujenzi na ukamilishaji wa Vituo vya Afya 
(Makoga,Usuka,Imalinyi,Wangama,Igima,Saja)

27 2,671,096,536

 Ujenzi na ukamilishaji wa Zahanati (Kanamalenga, 
Lyamluki,Sakalenga,Masilu,Igelango,Ivigo,Ulembwe,Samalia)

8 542,343,766.26

4 LUDEWA Ujenzi na Ukarabati Hospitali ya Wilaya 5 1,150,000,000

  Nyumba ya Mtumishi (Utilili) 1 90,000,000

 Ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Afya (Mundindi) 3 500,000,000
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  Ujenzi na ukarabati wa Zahanati (Mdilidili, Mholo, Mkiu, 
Kimalembe, Lifua, Chimbo, 
Ndoa,Mkiu,Nsele,Liunji,Sagalu,Mbugani,Mbwila,Manga,Mawen
gi)

15 920,997,097

5 NJOMBE DC Ujenzi wa Hospitali ya halmashauri 3 318,000,000
 Ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Afya 

(Kichiwa,Ikondo,Ukalawa,Mtwango,Kichiwa,Ibiki)
6 828,723,614.38

  Ujenzi wa zahanti (Wanginyi,Ilunda) 2 190,000,000

  Nyumba ya Mtumishi(Nindi) 1 90,000,000

6 MAKAMBAKO Ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri 2 800,000,000

  Ujenzi wa Vituo vya Afya (Kitandililo) 2 500,000,000

  Nyumba ya Mtumishi 1 90,000,000

7 Ujenzi wa Zahanati (Mtulingala, 
Ikwete,Nyamande,Ngamanga,Mahongole,Utengule,Maguvani)

7 374,000,000

NJOMBE TC Ujenzi na Ukarabati wa Hospitali ya Halmashauri 1 900,000,000

 Ujenzi wa Vituo vya Afya (Mji mwema ,Luponde,Iwungilo 6 1,588,600,000

   Ujenzi wa Zahanati(Ngalanga,Itipula 2 50,000,000

JUMLA 123 26,902,522,658.9
6

Jedwali Na 5(b) :Fedha zilizotolewa ununuzi Vifaa tiba

HALMASHAURI 2021/22 2022/23 2023/24 JUMLA

NJOMBE TC           
250,000,000 

                                   -                                   -   250,000,000
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MAKAMBAKO                        
-   

                                   -                 400,000,000.00 400,000,000

WANGING’OMBE           
420,000,000 

                                   -                 700,000,000.00 1,120,000,000

MAKETE                        
-   

                                   -                 700,000,000.00 700,000,000

LUDEWA                        
-   

                                   -                 500,000,000.00 500,000,000

NJOMBE DC           
420,000,000 

                                   -                 700,000,000.00 1,120,000,000

JUMLA     
1,090,000,000

                                   -          3,000,000,000.00 4,090,000,000

JUMLA SEKTA YA AFYA 30,992,522,65
9

Jedwali Na 5(c) : Idadi ya kaya zilizojiunga na iCHF iliyoboreshwa

SN HALMASHAURI IDADI YA 
KAYA

KAYA ZILIZOANDIKISHWA HALI YA UANDIKISHAJI

1 LUDEWA DC 36319 637 1.75

2 WANG DC 45968 274 0.60

3 MAKAMBAKO TC 26848 500 1.86

4 MAKETE DC 25961 101 0.39

5 NJOMBE DC 24177 325 1.34

6 NJOMBE TC 36658 748 2.04

Jumla 195931 2,585 1.32

Jendwali Na. 6 (a) Fedha zilizotumika kwa Miradi iliyokamilika na inayoendelea (2021 - Desemba, 2023)   

Ibara Sekta/ Malengo Yaliyowekwa  (Yaonyeshe Utekelezaji uliofikiwa  Gharama  % ya 
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Maelekezo ya 
Ilani 

Takwimu) (Uoneshe takwimu) zilizotumika (Kwa 
Utekelezaji wa 
shughuli tajwa) 

utekelezaji 

1 2 3 4 5 6   

100 RUWASA Kuboresha hali ya huduma ya Maji vijijini 
kwa kujenga miradi mipya, kufanya 
ukarabati na Upanuzi wa Miundombinu 
ya Miradi ya Maji kufikia Desemba 2025 
(Jumla ya vijiji 381)

Miradi 113 Imekamilika 
(2021-2023)

                             
34,656,465,431.83 

100

  

Miradi 29 inaendelea  16,527,644,398.00 65

  

Kujenga angalau bwawa moja la ukubwa 
wa kati katika kila wilaya ili kupunguza 
kiwango cha maji ya mvua kinachopotea 
kwenda baharini kwa ajili ya kuongeza 
vyanzo vya maji vya uhakika na 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya 
majisafi na salama unakuwa endelevu

Ujenzi wa Bwawa la Maji, 
wilayani wanging'ombe 
umekamilika (2021-2023)

                               
1,900,000,000.00 

100

  

Kutekeleza kikamilifu mipango shirikishi 
ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 
za maji (Integrated Water Resources 
Management and Development Plans);

Kwa kushirikiana na ofisi za 
Mabonde, Nyasa na Rufiji , 
Vyanzo vya maji 
vimewekewa mipaka na 
Jumuiya 16  za Kutunza 
Rasilimali za Maji 
zimeundwa

                                       
-   

100

  

JUMLA NDOGO 53,084,109,829.83    

NJOMBE-NJUWASA Kuboresha hali ya huduma ya 
Maji katika kata tatu za 
Ramadhani, Mji Mwema na 
Njombe Mjini  kufikia Desemba 
2025 

Miradi 2 Imekamilika (2021-
2023) Mradi wa maji wa Kibena
Howard awamu ya pili na 
Mradi wa maji wa UVIKO - 19 
(2021-2023)

                          
1,338,122,660.14 

100

  

Miradi 2 inaendelea ni mradi 
wa maji wa Lugenge na Ijunilo 

                               
7,600,853,831.12 

90.6

  

JUMLA NDOGO 8,938,976,491.26    

MAKAMBAKO - 
MAKUWASA

Kuboresha hali ya huduma ya 
Maji katika Mji wa Makambako 
kufikia Desemba 2025

Miradi 3 imekamilika (2021-
2023)

                                   
734,996,658.00 

100

  

Miradi 3  inaendelea 1,499,336,290.56 56   

JUMLA NDOGO  2,234,332,948.56    
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MAKETE-
MAKEUWASA

Kuboresha hali ya huduma ya 
Maji katika Mji wa Makete 
kufikia  Desemba 2025 

Mradi wa ukarabati wa matenki
4 (100m3, 90m3, 2@50m3, 
ujenzi wa tenki jipya 50m3, 
ulazaji wa bomba za 
usambazaji wa maji Km10.2 na 
ukamilishaji wa ujenzi wa ofisi 
ya Mamlaka ya Maji.

                                   
295,000,000.00 

100

  

Mradi 1 unaendelea wa 
Isapulano

2,630,633,014.93 52

  

JUMLA NDOGO 2,925,633,014.93    

WANGING'OMBE-
WANGIWASA 

kwa kushirikiana na RUWASA 
Kuboresha hali ya huduma ya 
Maji katika Vijiji 52 kufikia 
Desemba 2025 

Mradi 1 umekamilika (2021-
2023)

                                   
456,200,100.00 

100

  

Mradi wa Udhibiti Upotevu wa 
Maji awamu ya kwanza– Mjini 
Wanging’ombe

                               
1,142,000,000.00 

100

  

Mradi wa Kitaifa wa Miji 28 12,000,000,000.00 5   

Mradi wa kutibu maji  0 4   

Mradi wa uboreshaji wa 
Miundombinu ya maji 

                                       
-   

54

  

Mradi wa Udhibiti Upotevu wa 
Maji awamu ya pili – Mjini 
Wanging’ombe

                                       
-   

10

  

JUMLA NDOGO   13,598,200,100.00    

LUDEWA-
LUDUWASA 

Kuboresha hali ya huduma ya 
Maji katika Vijiji 52 kufikia 
Desemba 2025 

Miradi 1 umekamilika kwa 
fedha za UVIKO - 19

                                   
450,000,000.00 

100

  

Miradi 1 unaendelea 1,170,000,000.00 33   

JUMLA NDOGO 1,620,000,000.00    

JUMLA NDOGO MAMLAKA ZA MAJI                              
29,317,142,554.75    

JUMLA KUU MATUMIZI
                             
82,401,252,384.58    

        
 Jedwali NA. 6(b) MIRADI INAYOENDELEA 

Wilaya Jina la Mradi Majina ya Vijiji vinavyonufaika Idadi ya Vijiji  Wanufaika Gharama ya 
mradi

Kiasi 
kilicholipwa

Kiasi kichobaki

Ludewa Ujenzi wa Skimu za maji 
Lupingu awamu ya pili na
Igalu

Igalu na Lupingu 2                       
2,104.00 

371,491,350 0 371,491,350
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Ludewa Ujenzi wa miradi ya Maji 
Mavanga

Mavanga 1                       
5,249.00 

1,340,809,578 201,121,436 1,139,688,142

Ludewa Ujenzi na ukarabati wa 
skimu ya maji Mawengi

Mawengi, Lupande na Madunda 3                       
6,895.00 

2,001,819,750 300,272,962 1,701,546,788

Ludewa Ujenzi wa mradi wa maji  
Kiyogo 

Kiyogo 1                       
535.00 

425,375,453                             
-   

425,375,453

Ludewa Ukarabati na upanuzi wa 
mradi wa skimu ya maji 
Luvuyo

Luvuyo 1                       
2,268.00 

1,523,922,255 200,000,000 1,323,922,255

Ludewa Ujenzi wa mradi wa maji 
Mavala

Mavala 1                       
2,894.00 

1,070,692,019 780,000,000 290,692,019

 7  9 19945 6,734,110,405 1,481,394,398 5,252,716,007

Makete Upanuzi wa skimu ya 
maji Ipepo 

Ipepo 1                       
476.00 

416,070,498 -   416,070,498

Makete Ujenzi wa mradi wa maji 
Idende-Unenamwa

Idende na Unenamwa 2                       
799.00 

758,075,613 556,743,482 201,332,131

Makete Ujenzi wa mradi wa maji 
Maliwa - Ikete

Maliwa na Ikete 2                       
1,081.00 

576,584,631 373,121,870 203,462,761

Makete Upanuzi wa skimu ya 
maji Ipelele 

Ipelele 1                       
912.00 

928,783,622.50 -   928,783,623

Makete Ujenzi wa mradi wa maji  
Ujuni - Nkenja 

Ujuni na Nkenja 2                       
6,234.00 

867,053,825 130,000,000 737,053,825

Makete Ukarabati wa skimu ya 
maji Usalimwani, Mfumbi 
na Ruaha 

Usalimwani , Ruaha na mfumbi 3                       
1,310.00 

736,762,450 110,000,000 626,762,450

Makete Ukarabati wa skimu ya 
maji Kidope -Madihani 

Kidope na Madihani 2                       
476.00 

634,036,700 -   634,036,700

Makete Upanuzi wa skimu ya 
maji Utengule-Unyangala
(Kitongoji cha Ilevelo)

Kitongoji cha Ilevevo 1                       
150.00 

145,000,000 145,000,000 -   
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Makete Mradi wa maji Magoye, 
Tandala na Lupalilo 

Magoye, Tandala na Lupalilo 3                       
102.00 

620,000,000 620,000,000 -   

Makete Mradi wa maji Makusi na 
Luwumbu 

Makusi na luwumbu 2                       
557.00 

553,613,940 553,613,940 -   

Makete Mradi wa maji Utanziwa Utanziwa 1                       
451.00 

332,000,000 332,000,000 -   

Makete Mradi wa maji Mbalatse -
Lupombwe 

Mbalatse na Lupombwe 2                       
2,308.00 

101,000,000 101,000,000 -   

Makete Ujenzi, Upanuzi na 
Ukarabati wa Mradi wa 
maji Ipepo, Ubiluko na 
Ipelele (Mradi wa maji 
Ubiluko)

Ubiluko 1                       
320.00 

111,758,246 111,758,246 -   

 13  23                       
15,176.00 

6,780,739,526 3,033,237,538 3,747,501,988

Njombe Ujenzi wa mradi wa maji 
wa pampu ya umeme 
Kichiwa 

Kichiwa na Maduma 2                       
3,153.00 

2,397,818,747.91 300,272,962 2,097,545,786

Njombe Ujenzi wa mradi wa maji 
Wangama - Mfumbi 

Kitandililo (Wangama na Mfumbi) 1                       
1,093.00 

849,902,765 38,979,682.50 810,923,083

Njombe Ujenzi wa mradi wa maji 
Igongwi Lot 1, Lot 3 na 
Lot 4

Luponde, Njoomlole , Kitulila na 
Madobole

4                       
5,669.00 

5,908,054,198.06 3,044,941,299 2,863,112,899

Njombe Upanuzi wa Ujenzi wa 
mradi wa maji Igongwi 

Uwemba 1                       
4,048.00 

985,678,000 0 985,678,000

Njombe Mradi wa Maji kijiji cha 
Uliwa

Uliwa 1                       
3,384.00 

150,000,000 150,000,000  

 4  9                       
17,347.00 

10,291,453,711 3,534,193,944 6,757,259,767
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Wanging'ombe Ujenzi wa mradi wa maji 
Malangali na Hanjawanu 
(Igando kijombe Awamu 
ya II)

Malangali na Hanjawanu 2                       
2,118.00 

12,437,407,360.0
0

8,140,396,394.00 4,297,010,966.00

Wanging'ombe Ukarabati wa skimu za 
maji za Mdasi, 
Mwilamba, Ivigo, 
Kidugala, Mkeha na 
Masage

Mkeha, Kidugala na Masage 3                       
3,836.00 

1,026,972,300.00  -  1,026,972,300.00

Wanging'ombe Ujenzi wa mradi wa maji 
Mpanga na Wangamiko

Mpanga na Wangamiko 2                       
3,801.00 

2,509,663,771.69  -  2,509,663,771.69

Wanging'ombe Upanuzi wa Skimu ya 
Maji Imalilo, Kinenulo, 
Masaulwa na Kilanzi

Imalilo, Kinenulo, Masaulwa na Kilanzi 4                       
8,176.00 

516,898,959.62 238,422,124.00 278,476,835.62

Wanging'ombe Mradi wa Maji kijiji cha 
Wanging'ombe

wanging'ombe 1                       
1,495.00 

713,756,195.00 100,000,000.00 613,756,195.00

Jumla 5  12                       
19,426.00 

17,204,698,586.3
1

8,478,818,518.00 8,725,880,068.31

Jumla Kuu 29  -   53                       
71,894.00 

41,011,002,227.7
8

16,527,644,397.5
0

24,483,357,830.28

Jedwali NA. 6(d) Makisio ya gharama ya Utafiti wa vyanzo vya maji chini ya ardhi, upimaji wa wingi na
ubora wa maji 

 
  

Na WILAYA HALMASHAURI KIJIJI KIASI CHA
FEDHA KILICHO

TENGWA
(BAJETI YA
2023/24)

 

  

1 Njombe Makambako TC Ibatu 27,000,000.00    

2 Njombe Makambako TC Mtulingala 27,000,000.00    

3 Njombe Makambako TC Mbugani 27,000,000.00    

4 Njombe Njombe DC
Matiganjol
a

27,000,000.00  
  

5 Njombe Njombe DC Kichiwa 27,000,000.00    

6 Ludewa Ludewa DC Lufumbu 27,000,000.00    

7 Ludewa Ludewa DC Mbongo 27,000,000.00    

8 Ludewa Ludewa DC Nsungu 27,000,000.00    
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9 Wanging'ombe Wanging'ombe DC Udonja 27,000,000.00    

10 Wanging'ombe Wanging'ombe DC Sakalenga 27,000,000.00    

11 Wanging'ombe Wanging'ombe DC Ng'elenge 27,000,000.00    

12 Wanging'ombe Wanging'ombe DC Uhambule 27,000,000.00    

13 Wanging'ombe Wanging'ombe DC Lyadebwe 27,000,000.00    

Jumla Mkoa 351,000,000.00    

ORODHA YA MAENEO YALIYOPANDWA MITI KIHALMASHAURI KWA KIPINDI
CHA MWAKA 2020/2021 HADI 2023/2024

Jedwali 7 (a) : Miche iliyopandwa kwa msimu wa 
2023/24
NA HALMASHAURI LENGO (Idadi) Idadi ya miti iliyopandwa

1 Makambako Mji 1,500,000 1,714,316

2 Njombe Mji 10,000,000 13,102,952

3 Njombe Wilaya 5,000,000 6,000,000

4 Makete 1,500,000 1,750,000

5 Ludewa 4,500,000 7,000,000

6 Wanging’ombe 1,500,000 1,675,200

JUMLA 24,000,000 31,242,468

Jedwali 7 (b): Miti iliyopandwa kwa kipindi cha msimu wa 2022/23
Na Halmashauri LENGO (Idadi) Idadi ya miti iliyopandwa

1 Makete 5,000,000 6,809,173

2 Njombe Wilaya 10,000,000 8,674,845

3 Njombe Mji 8,736,235 7,562,610
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4 Makambako Mji 1,500,000 1,514,312

5 Wanging,ombe 1,500,000 1,637,000

6 Ludewa 7,000,000 7,862,612

Jumla 33,736,235 34,060,552

Jedwali 7 (c): Miti iliyopandwa kwa kipindi cha msimu wa 2021/22
Na Halmashauri LENGO (Idadi) Idadi ya miti iliyopandwa

1 Makete 2,500,000 4,500,000

2 Njombe Wilaya 10,000,000 8,274,843

3 Njombe Mji 8,736,235 7,862,612

4 Makambako Mji 1,500,000 1,650,000

5 Wanging,ombe 1,500,000 16,414,476

6 Ludewa 1,500,000 7,862,612

Jumla 33,000,000 40,004,166

  
JEDWALI NA.8 (a): KAISI CHA DHAHABU KILICHOZALISHWA NA MADUHULI 
YALIYOKUSANYWA   

         

S/No: YEAR Mineral Type Weight SI Unit Value (TZS) Royalty (TZS)
Inspection

(TZS)
S/Levy (TZS)

1 2021 Gold               9,941.78  gram 
       
1,244,109,578.00 

        
74,646,575.00 

       
12,441,096.00

           3,732,329.
00 

2 2022 Gold               5,983.10  gram 
          
748,968,548.00 

        
44,938,113.00 

          
7,489,685.00 

           2,246,906.
00 

3 2023 Gold               5,176.17  gram            690,953,834.00 
         
41,457,230.00 

           
6,909,538.00 

            2,072,861.0
0 

4

January-Machi 
2024 Gold               1,169.93  Gram            181,781,926.00 

         
10,906,916.00 

           
1,817,820.00 

                    5,453.4
6 
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JUMLA              22,270.98  
       
2,865,813,886.00 

      
171,948,834.00

       
28,658,139.00

           8,057,549.
46 

         

JEDWALI NA.8 (b): KIASI CHA MADUHULI KILICHOKUSANYWA MWAKA 2021-2023    

         

S/N YEAR
AMOUNT 
COLLECTED       

1 2021
              
667,378,890.41       

2 2022
           
1,436,415,335.38       

3 2023
           
3,902,677,158.05       

4
Januari-Machi 
2024 650,423,839.00       

 JUMLA
           
6,656,895,222.84       

Jedwali na 9 (a): Makisio na Mapato  Halisi Ya Halmashauri Julai,
2021/2022.

Makusanyo Kwa  Halmashauri  Julai, 2021 - Juni, 2022

S/N Halmashauri Makisio Makusanyo Asilimia

1 Njombe TC
          
4,763,051,000 

        
6,149,613,227 

     
129.11 

2 Makambako TC
          
2,850,000,000 

        
2,462,357,616 

       
86.40 

3 Ludewa DC
          
1,302,822,000 

        
2,171,011,129 

     
166.64 

4 Njombe DC
          
2,827,350,000 

        
3,265,115,655 

     
115.48 

5 Makete DC
          
1,858,349,000 

        
3,003,377,934 

     
161.62 

6 Wanging'ombe DC
          
2,400,000,000 

        
3,143,583,022 

     
130.98 

JUMLA
        
16,001,572,000 

      
20,195,058,583 

     
126.21 
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Jedwali na 9 (b): Makisio na Mapato  Halisi ya Halmashauri 2022/23

S/N Halmashauri Makisio Makusanyo Asilimia

1 Njombe TC
     
5,797,499,280.00 5,850,616,811

          
101 

2 Makambako TC
     
2,396,160,000.00 2,764,481,513

          
115 

3 Njombe DC
     
2,950,832,000.00 2,888,455,078

            
98 

4 Ludewa DC
     
1,842,313,300.00 1,817,061,152

            
99 

5 Makete DC
     
2,400,000,000.00 3,057,052,339

          
127 

6 Wanging’ombe DC
     
3,072,002,000.00 3,751,371,055

          
122 

Jumla 
   
18,458,806,580.00 20,129,037,950

          
109 

Jedwali na 9 (c): Makisio na Mapato  Halisi ya Halmashauri 2023/24 kuishia
mwezi Machi 2024

S/N Halmashauri Makisio Makusanyo Asilimia

1 Njombe TC 6,423,888,479.00 4,711,752,508.80
            7

3 

2 Makambako TC 3,250,000,000.00 2,124,650,441.00
            6

5 

3 Njombe DC 4,169,275,000.00 2,674,921,290.09
            6

4 

4 Ludewa DC 3,500,575,000.00 2,839,376,249.13
            8

1 

5 Makete DC 3,420,000,000.00 2,430,846,611.91
            7

1 

6 Wanging'ombe DC 2,448,795,000.00 1,834,131,276.01
            7

5 

JUMLA 23,212,533,479.00 16,615,678,376.94
            7

2 

JUMLA KUU 57,672,912,059.00 56,939,774,909.51
            9

9 
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KIAMBATISHO NA 2
       UTEKELEZAJI WA AHADI ZA VIONGOZI WAKUU WA KITAIFA

AHADI/MAELEKEZO YALIYOTOLEWA WAKATI WA ZIARA YA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA AKIWA ZIARANI MKOANI NJOMBE (TAREHE 9 – 11 AGOSTI, 2022)

Na Ahadi Mahali ilipotolewa
Ahadi

Muda wa
Utekelezaji

Utekelezaji

1 Ujenzi  wa  Babaraba  ya  Njombe
(Ramadhani)  –  Iyayi  (Km.74)  kwa
kiwango cha Lami

Wilaya ya 
Wang’ombe (Halali) 2022-2023

Mhe. Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi alitoa ahadi ya kulifanyia kazi ombi la
ujenzi wa barabara hii.

Utekelezaji  wa ujenzi  wa barabara hii  kwa kiwango cha lami umekuwa
ukifanyika kwa awamu kupitia fedha za matengezo za mfuko wa barabara.
Hadi sasa jumla ya Km. 19.47 zimeshajengwa kwa kiwango cha lami hivyo
kubaki kilomita 54.53 ambazo ni za changarawe

Aidha, katika bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24 serikali imetenga kiasi
cha Shs. Milioni 820.256 za Mfuko wa Barabara na Tshs. Milioni 330 za
Mfuko Mkuu Serikali wa Maendeleo kwa ajili ya kujenga jumla Km.1.5 kwa
kiwango  cha  lami.  Utekelezaji  unaendelea  katika  hatua  za  ukusanyaji
mitambo na vifaa vya ujenzi (Mobilization).

2 Kuweka taa za barabarani katika eneo
la  kijiji  cha  Halali  barabara  kuu  ya
TANZAM

Wilaya ya 
Wang’ombe (Halali) 2022-2023

Mhe. Rais aliahidi kutoa Shilingi milioni 100 na kumtaka Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe kutoa Shs. Milioni 100 kwa ajili
ya Uwekaji wa taa za barabarani

Utekelezaji  wa  Ahadi  hii  umekamilika  kwa  asilimia  100.  Wakala  ya
Barabara  umekwisha  kupokea  fedha  kiasi  cha  Shs.  Milioni  100 toka
Mfuko  wa  Barabara  na  Shs.  Milioni  100  toka  kwa  Mkurugenzi  wa
Halimashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe kama ilivyoelekezwa na Mhe
Rais. Aidha, kazi imekamilika.

4 Mhe. Rais, aliagiza Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi  kuanza  Ujenzi  wa  Barabara
ya Makete kwenda Mbeya.

Wilaya  ya  Makete
(Iwawa)

2022 - 2023

Utekelezaji  wa  Ujenzi  wa  Barabara  ya  Makete  kwenda  Isyonje  kupitia
Kitulo (km 96.2) umeanza. Mkandarasi wa kazi ya Ujenzi wa barabara hii
Sehemu ya Iniho – Kitulo (Km 36.3) ameshapatikana na Mkataba wa kazi
hii  umesainiwa  tarehe  28  Desemba,  2022,  hivyo  basi  mkandarasi
ameanza rasmi (Commencement)  July 2023, mradi huu utakamilika July,
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2026. Utekelezaji umefikia asilimia 5.20
5 Ujenzi  wa  Barabara  ya  Kibena  –

Lupembe – Madeke kwa Kiwango cha
Lami

Wilaya  ya  Njombe
(Mtwango)

2022 - 2023 Ujenzi wa Barabara ya Kibena – Lupembe – Madeke (Km 126.18) utaanza
sehemu ya kwanza ya Kibena – Kidegembye (Km 41.95). Aidha, katika
kipindi hiki serikali imeidhinisha kuanza kujengwa kwa kiwango cha lami
sehemu ya kwanza ya  Kibena – Kidegembye (Km. 41.95). Utekelezaji
unaendelea katika hatua ya kupitia taarifa ya usanifu na maandalizi  ya
nyaraka za zabuni kwa ajili ya kutangazwa. 
Pia Wakala ya Barabara Tanzania Mkoa wa Njombe imekamilisha ujenzi
kwa kiwango cha lami Km. 0.6 katika eneo la Barazani Lupembe kupitia
fedha iliyotengwa katika bajeti ya Mwaka wa Fedha wa 2022/2023 ya kiasi
cha Shs. Milioni 500 kupitia kasma namba 4132 ya miradi ya maendeleo.

6 Uwekaji wa Taa za Barabarani Wilaya
ya  Njombe  katika  eneo  la  Mtwango
barabara kuu ya Makambako - Songea

Wilaya  ya  Njombe
(Mtwango)

2022 - 2023 Utekelezaji  wa Ahadi  hii  umekamilika kwa asilimia 100. Aidha, Ofisi  ya
Wakala ya Barabara umekwisha kupokea fedha kiasi cha Shs. Milioni 100
kutoka Mfuko wa Barabara na  Shs. Milioni  30 kutoka Halmashauri  ya
Wilaya ya Njombe. Hivyo basi tunasubiri fedha Shs. Milioni 70 zilizobaki
kutoka  kwa  Mkurugenzi  wa  Halimashauri  ya  Wilaya  ya  Njombe  kama
ilivyoelekezwa na Mhe Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi wakati wa ziara ya
Mhe. Rais. Aidha, kazi ya ufungaji wa taa imekamilika.

7 Malipo  ya  Fidia  Eneo  la  Ukaguzi  wa
Pamoja (One Stop Inspection Station –
(OSIS))

Mji wa Makambako 2022 - 2023 Utekelezaji wa ahadi hii umefanyika ambapo tarehe 12 Octoba, 2022 Ofisi
ya Meneja Mkoa wa Njombe imepokea kiasi cha Shs. Bilioni 3.759 kwa
ajili ya kulipa fidia kwa wafidiwa 236. Hadi Machi, 2024, jumla ya Wafidiwa
269 wameshalipwa jumla ya  Shs. Bilioni  Shs. Bilioni 4.601, hivyo basi
taratibu za malipo zinaendelea kwa Wafidiwa 6 waliobaki kiasi cha  Shs.
Milioni 26.899 baada ya kukamilisha nyaraka za mirathi. Aidha, kiasi cha
Shilingi Milioni 107.700 hakijalipwa kwa wafidiwa 23 kwa ajili ya kuondoa
makaburi  359. Aidha, kutokana na muda wa uthamini kuzidi miaka miwili
kwa  mujibu  wa  sheria  ya  uthamini  zoezi  la  uthamini  wa  makaburi
linafanyika upya ambapo taratibu za uthamini zinaendelea.
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AHADI ALIZOZITOA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI WA ZIARA YAKE MKOANI NJOMBE KUANZIA TAREHE
18-21 SEPTEMBA 2020

Na Ahadi Mahali
ilipotolewaA hadi

Muda wa
Utekelezaji

Utekelezaji

1. Kukamilisha Ujenzi wa Barabara ya Itoni
– Lusitu- Mawengi- Manda kwa Kiwango
cha  Lami  (Sehemu  ya  Kwanza  Itoni  -
Lusitu km 50 na sehemu ya Mawengi  –
Manda km 135)

Ludewa  Mjini 2021/22-2024/25 Ujenzi wa Barabara ya Itoni – Lusitu – Mawengi –
Manda (Km.211.4), Sehemu ya Lusitu – Mawengi
(Km.50)  kwa  kiwango  cha  zege  umekamilika
(Substantially Completed)

Aidha, ujenzi wa sehemu ya Itoni – Lusitu (KM.50)
kwa  kiwango  cha  zege  unatekelezwa  kupitia
Mkandarasi  M/s  China  Civil  Engineering
Construction Coorporation kwa Mkataba wa Kiasi
cha  Tshs. Bilioni 120.901 (Ikijumiusha gharama
za Mhandisi Mshauri na VAT) na muda wa miezi
28 ambapo  kazi  hii  imeanza  rasimi  tarehe
13/08/2022. Utekelezaji umefikia asilimia 22.88.

Katika  bajeti  ya  mwaka  wa  fedha  wa  2023/2024
kupitia kasma namba 4190 serikali imetenga kiasi
cha shilingi  milioni 3000 kuendelea na ujenzi wa
barabara hii sehemu ya Itoni – Lusitu – Km. 50. 
Aidha,  katika  bajeti  ya  mwaka  2023/24  kupitia
kasma  namba  4132  consolidated  fund  serikali
imetenga  kiasi  cha  shilingi  milioni  100 kuanza
ujenzi wa Km.0.30 kwa kiwango cha zege. Taratibu
za  manunuzi  zinaendelea  katika  hatua  ya
kutangaza zabuni

2. Kukamilisha Ujenzi wa Barabara ya Itoni -
Lusitu-  Manda  sehemu  ya  Lusitu-
Mawengi kwa Kiwango cha Zege km 24.8
kati ya 50

Mlangali, Wilaya 
ya Ludewa

2021/22-2024/25 Ujenzi wa sehemu ya Lusitu – Mawengi – Km.50
ambao  umefanywa  na  Mkandarasi  M/s  Cheon
Kwang  Engineering  &  Construction  Co.  Ltd
umekamilika kwa asilimia 98% uwekaji wa tabaka
la zege  umekamilika kwa kilomita zote 50. Mradi
huu sasa umeshakabidhiwa na upo katika kipindi
cha  matizamio  ya  uharibifu  (Deffects  Liability
Period). 
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3. Kuanza  Ujenzi  wa  barabara  ya  Mkiu-
Liganga- Madaba kwa kiwango cha lami
Km 112

Mlangali, Wilaya 
ya Ludewa

2021/22-2024/25 Upembuzi  Yakinifu  na  Usanifu  wa  Kina
Umekamilika.  Serikali  inatafuta  fedha kwa ajili  ya
kujenga barabara hii kwa kiwango cha lami

Katika  bajeti  ya  mwaka  wa  fedha  wa  2022/2023
kupitia kasma namba 4132 serikali imetenga kiasi
cha  Shs.  Milioni  120 kutoka  Mfuko  Mkuu  wa
Serikali kuanza ujenzi wa barabara hii kwa kiwango
cha lami.  Aidha,  kutokana  na uchache  wa fedha
iliyotengwa ujenzi  utafanyika kwa awamu, mwaka
huu wa fedha ujenzi  utanyanyua tuta na kuweka
matabaka  ya  changarawe  katika  km.0.600.
Utekelezaji unaendelea kwa kazi za ‘survey’.

Aidha  katika  mwaka  wa  fedha  2023/2024
kimetengwa  kiasi  cha  Shs.  Milioni  132  kupitia
kasma namba 4132. Taratibu za manunuzi katika
hatua ya maandalizi ya nyaraka za zabuni.

4. Ukarabati wa Barabara ya Makambako -
Njombe – Songea kwa Kiwango cha Lami
( km 295) 

Njombe Mjini 2021/22-2024/25 Upembuzi  Yakinifu  na  Usanifu  wa  Kina  na
Uaandaaji wa Makabrasha ya Zabuni wa barabara
ya Makambako- Songea umekamilika.

Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24 Serikali
kupitia ufadhiri  wa Benki ya Dunia imetenga kiasi
cha  Shs.  Bilioni  22.187  kwa  ajili  ya  kuanza
ukarabati wa barabara hii  sehemu ya tatu (Lot 3)
inayoanzia Songea – Lutukira (Km. 95.98) pamoja
na barabara ya mchepuko wa Songea (Km 11). 

Aidha,  utekelezaji  wa  ukarabati  kwa  upande  wa
mkoa  wa  Njombe  utaanza  baada  ya  fedha
kupatikana.

5. Kuanza  Ujenzi  wa  Barabara  ya  Njombe
(Ramadhani)  –Iyayi  kwa  Kiwango  cha
Lami (km 74) 

Njombe Mjini 2021/22-2024/25 Ujenzi  wa  barabara  hii  unaendelea  kwa  awamu
kulingana  na  upatikanaji  wa  fedha.  Hadi  Oktoba,
2023  jumla  ya  km  19.47 zimekamilika  kujengwa
kwa kutumia fedha kutoka Mfuko wa Barabara na
Maendeleo. 

Aidha,  katika  bajeti  ya mwaka wa fedha 2023/24
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serikali imetenga kiasi cha Shs. Milioni 820.256 za
Mfuko wa Barabara na Tshs. Milioni 330 za Mfuko
Mkuu Serikali  wa Maendeleo kwa ajili  ya kujenga
jumla  Km.1.5  kwa  kiwango  cha  lami.  Utekelezaji
unaendelea katika hatua ya ukusanyaji mitambo na
vifaa vya ujenzi.

6. Kuanza Ujenzi wa Barabara ya kuelekea
Hospitali  ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe
KM 4 kwa Kiwango cha Lami

Njombe Mjini 2021/2022-
2024/2025

Utekelezaji hii ulianza kufanyika katika mwaka wa
fedha 2021/2022 ambapo Km. 0.9 zimeshajengwa
kupitia mkandarasi M/s China Henan International
Cooperation Group Co. Ltd aliyetekeleza Mradi wa
Barabara ya Njombe – Moronga. 

Aidha,  katika  mwaka  wa  fedha  2022/2023  na
2023/2024  kupitia  kasma  namba  4022 serikali
imetenga jumla ya  Shs. Milioni 2000  kukamilisha
kilomita 3.0 zilizobaki.

Hata hivyo Ofisi  ya Meneja,  kupitia  kwa Mtendaji
Mkuu imeomba kibali kwa Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi cha kufanya manunuzi.

7. Kuanza Ujenzi wa Barabara ya Kibena –
Lupembe-  Madeke  kwa  Kiwango  cha
Lami (Njombe/ Morogoro Border Km 125) 

Ludewa Mjini 2021/22-2024/25 Ujenzi  wa  Barabara  ya  Kibena  –  Lupembe  –
Madeke (Km 126.18) utaanza sehemu ya kwanza
ya Kibena – Kidegembye (Km 41.95). Aidha, katika
kipindi  hiki  serikali  imeidhinisha  kuanza kujengwa
kwa  kiwango  cha  lami  sehemu  ya  kwanza  ya
Kibena  –  Kidegembye  (Km.  41.95). Utekelezaji
unaendelea  katika  hatua  ya  kupitia  taarifa  ya
usanifu na maandalizi  ya nyaraka za zabuni  kwa
ajili ya kutangazwa. 
Pia  Wakala  ya  Barabara  Tanzania  Mkoa  wa
Njombe imekamilisha ujenzi kwa kiwango cha lami
Km. 0.6 katika eneo la Barazani Lupembe kupitia
fedha iliyotengwa katika bajeti ya Mwaka wa Fedha
wa 2022/2023 ya kiasi cha Shs. Milioni 500 kupitia
kasma namba 4132 ya miradi ya maendeleo.

8. Kukamilisha  ujenzi  wa  Barabara  ya
Njombe – Moronga – Makete (Km 107.5)

Iwawa, Wilaya ya 
Makete

2021/22-2024/25 Utekelezaji  wa Ujenzi  wa  barabara  ya Njombe –
Moronga – Makete  (Km 107.4)  kwa Kiwango cha
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kwa  Kiwango  cha  Lami  (Sehemu  ya
Moronga - Makete(Lot 1 = Km 53.9, Lot 2
Km 53.6)

Lami umekamilika.

AHADI ALIZOZITOA WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WAKATI WA ZIARA YAKE MKOANI NJOMBE KUANZIA
TAREHE 19 -21 JANUARI, 2017

N
a

Ahadi Mahali ilipotolewa
Ahadi

Muda wa
Utekelezaji

Utekelezaji

4.0Kuanza  Ujenzi  wa  Barabara  ya  Ndulamo  –
Nkenja  –  Kitulo  kwa  Kiwango  cha  LamiKm
42.18

Kijiji cha Ujuni, 
Wilaya ya Makete

2021/22-2024/25 Ujenzi  unaendelea  kwa  awamu  kulingana  na
upatikanaji wa fedha. Hadi Oktoba, 2023 jumla
ya  km 10.55 zimejengwa  kwa  kutumia  fedha
kutoka Mfuko wa Barabara na Maendeleo.

Aidha,  katika  bajeti  ya  mwaka  wa  fedha
2023/24 Serikali iimetenga Shs. Milioni 143.08
za Mfuko wa Maendeleo  (Consolidated Fund)
ambazo zitatumika kufunga taa za barabarani
katika  eneo  la  Ujuni.  Utekelezaji  upo  katika
hatua  ya  ukusanyaji  mitambo  na  vifaa  vya
ujenzi (Mobilization)

5.0Kuanza Ujenzi wa Barabara ya Mchepusho ya
Mlangali  (  Mlangali  Bypass) kwa Kiwango cha
Lami Km 5

Mlangali, Wilaya ya
Ludewa

2021/22-2024/25 Ujenzi  unaendelea  kwa  awamu  kulingana  na
upatikanaji  wa fedha. Hadi  Machi,  2024 jumla
ya  km  1.45 zimejengwa  kwa  kutumia  fedha
kutoka  Mfuko  wa  Maendeleo  (consolidated
funds). 

Aidha, katika mwaka wa fedha 2023/2024 kiasi
cha  Shs.  Milioni  125.08 kimetengwa kujenga
mita  400  kwa  kiwango  cha  lami.  Taratibu  za
manunuzi zinaendelea.

6.0Ufunguaji wa Barabara ya Mwambao kutoka 
Lupingu – Lifuma – Kilondo – Lumbila – 
Matema beach (Km 155)

Njombe Mjini 2021/22-2024/25 Ufunguzi  wa  barabara  hii  unaendelea  kwa
awamu kulingana na upatikanaji wa fedha. Hadi
Oktoba,  2023  jumla  ya  km  3.2 zimekamilika
kufunguliwa.

Aidha, katika mwaka wa fedha 2023/2024 kiasi
cha  Shs.  Milioni  85 kimetengwa  kufungua
barabara  hii.  Utekelezaji  upo  katika  hatua  ya
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ukusanyaji mitambo na vifaa vya ujenzi.
7.0Ujenzi  wa  Barabara  ya  Liganga  –

Nkomang’ombe  (Mchuchuma)  (km  70)  kwa
Kiwango cha Lami

2017/2018/2019 Upembuzi  Yakinifu  na  Usanifu  wa  Kina
umekamilika  Oktoba,  2020.  Serikali  inatafuta
fedha  kwa  ajili  ya  kujenga  barabara  hii  kwa
kiwango cha lami

Aidha,  Katika  bajeti  ya  mwaka  wa  fedha  wa
2022/2023 kupitia  kasma namba 4132 serikali
imetenga  kiasi  cha  Shs.  Milioni  120 kutoka
Mfuko  wa  Maendeleo  kuanza  ujenzi  wa
barabara  hii  kwa  kiwango  cha  lami.  Aidha,
Kutokana  na  uchache  wa  fedha  iliyotengwa
ujenzi  umepangwa  kufanyika  kwa  awamu,
katika mwaka huu wa fedha ujenzi  utafanyika
kunyanyua  tuta  na  kuweka  matabaka  ya
changarawe  katika  km.0.600.  Utekelezaji
umefikia asilimia 40.

Aidha  katika  mwaka  wa  fedha  2023/2024
kimetengwa kiasi cha  Shs. Milioni 132 kupitia
kasma  namba  4132  na  Shs.  Milioni  1,000
kupitia kasma namba 4190 kuendelea na ujenzi
kwa kiwango cha zege. Aidha, Ofisi ya Meneja,
kupitia kwa Mtendaji Mkuu imeomba kibali kwa
Katibu  Mkuu  Wizara  ya  Ujenzi  cha  kufanya
manunuzi.

AHADI ALIZOZITOA MAKAMU WA RAIS, JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MHE. DKT. PHILIP ISIDORY MPANGO WAKATI WA
ZIARA YAKE MKOANI NJOMBE KUANZIA TAREHE 26 -28 OKTOBA, 2023

N
a

Ahadi Mahali ilipotolewa
Ahadi

Muda wa
Utekelezaji

Utekelezaji

4.0Kukamilisha Sehemu zilizobaki za Barabara ya
Isyonje – Kikondo – Makete (Km. 96.2), Isyonje
– Kitulo na Iniho – Makete (Km. 59.90) Ujenzi

Kijiji cha Ikonda, 
Wilaya ya Makete

2021/22-2024/25 Serikali  imeanza  utekelezaji  wa  barabara  ya
Isyonje  –  Makete,  Sehemu  ya  Kitulo  –  Iniho
(Km. 36.3) kwa kiwango cha Lami. Utekelezaji
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kwa Kiwango cha Lami umefikia asilimia 5.2.

Aidha,  Makamu wa Rais aliahidi  kuwa serikali
kuendelea  kutafuta  fedha  kwa  ajili  ya
kukamilisha  sehemu  za  barabara  zilizobaki
kujengwa kwa kiwango cha Lami

5.0Ujenzi  kwa  Kiwango  cha  Lami  wa  Barabara
zinazounganisha Mkoa wa Njombe,  Barabara
za  Kibena  –  Lupembe  –  Madeke  (Km.  126),
Itoni (Njombe) – Ludewa – Manda (Km. 211.41),
Ramadhani (Njombe) – Iyayi (Km. 74), Isyonje –
Makete – Njombe (Km. 203.40),  Ukarabati  wa
Barabara ya Makambako – Songea (Km. 299.0)
na Uwanja wa Ndege wa Njombe

Viwanja vya 
Sabasaba, 
Njombe- Mjini

2021/22-2024/25 Barabara ya Kibena – Lupembe – Madeke -
Serikali  kupitia  Wizara  ya Ujenzi  imeidhinisha
kuanza  kujengwa  kwa  kiwango  cha  lami
sehemu ya kwanza ya  Kibena – Kidegembye
(Km.  41.95). Utekelezaji  unaendelea  katika
hatua  ya  kupitia  taarifa  ya  usanifu  na
maandalizi  ya  nyaraka  za zabuni  kwa ajili  ya
kutangazwa. 
Pia  Wakala  ya  Barabara  Tanzania  Mkoa  wa
Njombe imekamilisha ujenzi  kwa kiwango cha
lami Km. 0.6 katika eneo la Barazani Lupembe
kupitia fedha iliyotengwa katika bajeti ya Mwaka
wa  Fedha  wa  2022/2023  ya  kiasi  cha  Shs.
Milioni  500 kupitia  kasma  namba  4132 ya
miradi ya maendeleo.

Barabara  ya  Itoni  (Njombe)  –  Ludewa  –
Manda –  Ujenzi  wa  Sehemu  ya  Lusitu  –
Mawengi  (Km.  50)  umekamilika  na Ujenzi  wa
Sehemu ya Itoni – Lusitu (Km.50) unaendelea
kwa kiwango cha zege. Mhe. Makamu wa Rais
akiahidi  serikali  kuendelea  kutafuta  fedha  za
kukamilisha  ujenzi  wa  sehemu  iliyobaki  ya
Mawengi  –  Manda (km.  111.4).  Aidha,  katika
bajeti  ya  mwaka  wa  fedha  2023/24  serikali
imetenga  Sh.  Milioni  100kuanza  ujenzi  wa
Km.0.30 kwa  kiwango  cha  zege.  Taratibu  za
manunuzi  zinaendelea  katika  hatua  ya
kutangaza zabuni.

Barabara  ya  Ramadhani  (Njombe)  –  Iyayi
(Km. 74) – Ujenzi wa barabara hii kwa kiwango
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cha lami umekuwa ukifanyika kidogo kulingana
na upatikanaji wa fedha, hadi sasa jumla  Km.
19.47  zimekamilika. Aidha,  Mhe.  Makamu wa
Rais akiahidi  kuwa serikali  kuendelea kutafuta
fedha  za  kukamilisha  ujenzi  wa  sehemu
iliyobaki ya  Km. 54.53.  Aidha, katika bajeti  ya
mwaka  wa  fedha  2023/24  serikali  imetenga
kiasi  cha  Shs.  Milioni  820.256 za  Mfuko  wa
Barabara na Tshs. Milioni 330 za Mfuko Mkuu
Serikali  wa  Maendeleo  kwa  ajili  ya  kujenga
jumla  Km.1.5 kwa  kiwango  cha  lami.
Utekelezaji  unaendelea  katika  hatua  za
ukusanyaji mitambo na vifaa vya ujenzi.

Barabara ya Isyonje – Makete – Njombe (Km.
203) - Ujenzi wa Sehemu ya Njombe – Makete
(Km. 107.4) umekamilika na Ujenzi wa Sehemu
ya  Kitulo  –  Iniho  (Km.36.3)  unaendelea  kwa
kiwango  cha  lami.  Makamu  wa  Rais  aliahidi
kuwa serikali kuendelea kutafuta fedha kwa ajili
ya kukamilisha sehemu za barabara zilizobaki
kujengwa kwa kiwango cha Lami (Km. 59.90).
Aidha,  katika  bajeti  ya  mwaka  wa  fedha
2023/24 Serikali  imetenga  Sh.  Milioni  129.32
ambazo zitatumika kufunga taa za barabarani
katika  eneo  la  Makete  Mjini.  Utekelezaji  upo
katika  hatua  za  ukusanyaji  mitambo  na  vifaa
vya ujenzi.

Barabara  ya  Makambako  –  Songea -
Upembuzi  Yakinifu  na  Usanifu  wa  Kina  na
Uaandaaji  wa Makabrasha ya Zabuni kwa ajili
ya  ukarabati  wa  barabara  ya  Makambako-
Songea umekamilika.

Aidha,  Katika  bajeti  ya  mwaka  wa  fedha
2023/24  Serikali  kupitia  ufadhiri  wa  Benki  ya
Dunia  imetenga  kiasi  cha  Shs.  Bilioni  22.187
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kwa ajili  ya kuanza ukarabati  wa barabara hii
sehemu ya tatu  (Lot  3)  inayoanzia  Songea  –
Lutukira  (Km.  95.48)  pamoja  na  barabara  ya
mchepuko  wa  Songea  (Km  11).  Makamu wa
Rais  aliahidi  kuwa serikali  kuendelea  kutafuta
fedha  kwa  ajili  ya  kufanyia  ukarabati  wa
sehemu  ya  Makambako  –  Lukumburu  (Km.
139.45) iliyopo mkoa wa Njombe
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	Sekta ya Mifugo imekuwa inajishughulisha na shughuli za ugani na kutoa huduma kwa wafugaji kupitia takwimu zilizopo. Kwa sasa Mkoa unakadiriwa kuwa na ng’ombe 210,808, mbuzi 95,351 kondoo nguruwe 99,531 kuku 1,867,995 na hekta ��� zinazofaa kwa malisho.
	Mkoa una majosho 109, minada 6, vituo vikubwa vya kukusanyia maziwa 15 na mashamba makubwa ya mifugo 3 (Kitulo, Ibaga na Ludodolelo).
	Sekta ya Mifugo imekuwa inajishughulisha na shughuli za uboreshaji wa huduma za ugani ambapo kwa kipindi cha miaka mitatu pikipiki 44 zimegawiwa katika Halmashauri za Miji na Wilaya. Pikipiki hizi zimetolewa na Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma kwa wafugaji. Halmashauri zilizogawiwa pikipiki hizo ni hizi zifuatazo Njombe DC Pikipiki 8, Makete DC 7, Ludewa DC 8, Wanging’ombe DC 8 Makambako TC 5, Njombe TC 7 na Sekretarieti ya Mkoa pikipiki 1.
	Mkoa unatekeleza mkataba wa lishe wenye lengo la kuboresha huduma za lishe katika vituo vya kutolea huduma za afya na ngazi ya jamii. Aidha, kwa mwaka wa fedha 2022/23 Halmashauri zilitenga katika bajeti jumla ya Sh. Tsh. 196,056,887.88 kutekeleza afua za lishe, kulingana na agizo la kutenga shilingi 1000 kwa kila mtoto mwenye umri chini ya miaka 5. Jumla ya Tsh. 176,777,084.07 zilitolewa na kutumika sawa na asilimia 90.17
	i. Kupungua kwa tatizo la udumavu kutoka asilimia 53.6 (2018) hadi 50.4 (2022).
	ii. Kuongezeka kwa kiwango cha utoaji wa vidonge vya kuongeza damu kwa wajawazito kutoka asilimia 86.13 mwaka wa fedha 2021/22 hadi asilimia 99 Machi 2024.
	iii. Kuongezeka kwa Vijiji/Mitaa inayotekeleza Siku ya Afya na Lishe kutoka asilimia 90 (2021/2022) hadi 99 mwaka 2022/2023.
	iv. Kufanya kikao cha wadau na wataalamu mbalimbali wa Afya na Lishe pamoja na uzinduzi wa kampeni ya Lishe inayofahamika kwa jina la Lishe ya Mwanao, Mafanikio yake. Kauli mbiu inasema Kujaza tumbo si Lishe, Jali unachomlisha.
	v. Kufanya uzindizi wa kampeni ya Lishe katika Mkoa
	vi. Kufanya tathmini ya Lishe ambayo ilihusisha vijiji 48 kaya 1901 na jumla ya watoto 1965 ambapo matokeo bado yanachakatwa.
	vii. Kuandaa na kufanya kipindi cha Malumbano ya Hoja kwa kushirikiana na ITV Tanzania ambapo jumla ya wananchi 300 walishiriki Malumbano hayo.
	Miradi ya Kitaifa (Mradi wa Miji 28)

	Miji ya Njombe, Makambako na Wanging’ombe ni miongoni mwa Miji 28 inayonufaika na mradi wa mkopo wa masharti nafuu kutoka Benki ya Exim ya India wenye thamani ya Dola za Marekani milioni 500, Mkataba wa Mradi huu uliingiwa baina ya Wizara ya Maji na Mkandarasi M/s LARSEN & TOUBRO LTD tarehe 06/06/2022 ambapo mpaka sasa kiasi cha Tshs. 144,000,000 kimeshatumika kwa ajili ya kulipa fidia maeneo yatakayotwaliwa kwa ajili ya ujenzi wa Miundombinu. (Mtambo wa kutibu Maji na Matanki). Aidha, Mkandarasi anaendelea na shughuli ya uchunguzi wa kupima udongo kwa ajili ya kubaini uwezo wa kubeba miundombinu ya maji kama vile “water treatmennt plant”.

