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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI YA CHAMA 

CHA MAPINDUZI 2020 - 2025 KATIKA MKOA WA NJOMBE  

KWA KIPINDI CHA JULAI 2021 - DESEMBA, 2022 

 

1.0 UTANGULIZI 

Mkoa wa Njombe unaendelea kutekeleza mipango ya Maendeleo kwa 

kuzingatia Ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 

2020 - 2025, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Malengo ya maendeleo 

Endelevu ya Milenia yenye lengo na nia ya kuendelea kuwatumikia 

Wananchi na kuboresha maisha ya Wananchi wote. 

 

Kama ilani ya chama Tawala inavyoelekeza, Mkoa umekusudia 

kusimamia na kuelekeza rasilimali zake katika kutekeleza yafuatayo:- 

i) Kulinda na kuimarisha utu, usawa, haki na uongozi bora ili kudumisha 

amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu; 
 

ii) Kukuza uchumi wa kisasa, fungamanishi, jumuishi na shindani 

uliojengwa katika msingi wa viwanda, huduma za kiuchumi na 

miundombinu wezeshi; 
 

iii) Kuleta mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa na uhakika wa 

chakula na kujitegemea kwa chakula wakati wote na kuchangia 

kikamilifu katika maendeleo ya uchumi; 
 

iv) Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za Afya, Elimu, Maji, Umeme 

na Makazi vijijini na mijini; na 
 

v) Kuchochea matumizi ya utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu kama 

nyenzo ya maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi; 

 

2.0 SHUGHULI   ZILIZOTEKELEZWA KWA KIPINDI CHA JULAI, 

2021 - DESEMBA, 2022 

Kati ya mwezi Julai, 2021 na Desemba 2022, yafuatayo 

yametekelezwa ikiwa ni utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi ya Chama 

cha Mapinduzi ya mwaka 2020 – 2025:- 
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2.1 Kupambana na umaskini na uwezeshaji wa wananchi kiuchumi  

(Ibara ya 26) 

a) Kukuza Uchumi wa Kaya Kupitia Miradi ya TASAF 

Katika eneo hili, Mkoa umefanikiwa kusimamia kasi ya utekelezaji 

wa kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya TASAF III ili kuwafikia 

wananchi maskini katika Vijiji/Mitaa yote kwa kutekeleza miradi ya 

kutoa ajira za muda, kukuza uchumi wa kaya na kuendeleza 

rasilimali watu. Jumla ya Sh. 15,564,934,884.40 zilipokelewa kwa 

ajili ya utekeleza wa kupamba na umaskini, utekelezaji ni kama 

ifuatavyo;-  

 

i. Kwa kipindi cha Julai, 2021 hadi Desemba, 2022 Mkoa kupitia 

Halmashauri zake sita umewezesha malipo kwa kaya za Walengwa 

kwenye Madirisha 14 ya malipo ambapo Jumla ya 

Sh.10,560,927,481 zimehawilishwa kwa kaya 25,400 zilizohakikiwa 

na kukidhi vigezo vya kuendelea kunufaika na TASAF 

III katika kipindi hicho kama inavyooneshwa kwenye jedwali 

lifuatalo;- 

Na Halmashauri Mapokezi Matumizi Marejesho 

1 Ludewa DC     1,861,005,452      1,849,430,920          11,574,532  

2 Makambako TC    895,630,875  874,974,491  20,656,384  

3 Makete DC    1,881,212,346  1,858,578,298    22,634,048  

4 Njombe DC     1,807,395,808  1,788,573,321      18,822,487  

5 Njombe TC  1,760,847,246  1,751,285,246           9,562,000  

6 Wanging'ombe DC  2,354,835,754    2,320,090,111        34,745,643  

Jumla   10,560,927,481  10,442,932,387     117,995,094  

Aidha: Mkoa umeshaanzisha mkakati wa kuwaondoa 

wanufaika wa TASAF baada ya miaka mitatu kwa 

kuwawezesha kila mlengwa kupata miche kumi ya parachichi. 

   

ii. Kupitia Awamu ya nne ya utekelezaji wa Mradi wa kupunguza 

Umaskini (Tanzania Poverty Reduction Programme – TPRP IV) 

iliyoanza kwa uwezeshaji wa fedha za utekelezaji mwezi 
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Februari, 2022, Mkoa umewezeshwa kutekeleza jumla ya 

Miradi 84 kwa mchanganuo ufuatao;- 

 

a) Miradi 60 ya kuboresha miundombinu ya Sekta za Afya, 

Elimu na Maji kwa gharama ya Jumla ya Sh. 

4,461,041,926.63. Kakamilika kwa miradi hiyo 

kutaziwezesha Halmashauri za Mkoa kupata jumla ya 

Vyumba 55 vya Madarasa, Matundu 146 ya Vyoo, Vyumba 

9 vya Ofisi za Walimu (Detached Offices), Zahanati 6, 

Mabweni/Hosteli 4, Mabwalo 4, Nyumba Pacha 14 za 

Watumishi wa Sekta ya Elimu na Afya, Mjengo 3 ya 

Huduma za Uzazi, OPD 1, Uzio/Fensi 1 na Miradi 2 ya Maji. 

Utekelezaji wa miradi hiyo upo kwenye hatua mbalimbali 

ambapo miradi 14 imekamilika na kuendelea kuboresha 

mazingira ya utoaji wa huduma hasa katika Sekta ya Afya 

na Elimu. 

 

Mradi wa nyumba watumishi (2 in 1) wa Afya zahanati ya Ikelu 

Halmashauri ya Mji Makambako iliyojengwa kupitia TASAF 

b) Miradi 24 ya ujenzi/ukarabati wa barabara na bwawa kupitia 

kipengele cha miradi ya Ajira za Muda (Public Works 

Programme – PWP) kwa gharama za jumla ya Sh. 

1,553,419,476.8. miradi 23 ni ya ukarabati wa barabara na 

mradi 1 ni wa ujenzi wa bwawa ambapo utekelezaji wa 

miradi hiyo unaendelea na jumla ya Sh. 163,589,000 
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zimelipwa kwa Kaya za Wanufaika wa TASAF kwenye Vijiji 

vya Miradi hiyo kama ujira kutokana na kazi zilizotekelezwa 

na kaya hizo. 

 

iii. Ili kuwezesha usimamizi na ufuatiliaji wa miradi, katika kipindi 

cha Julai 2021 hadi Desemba, 2022 Serikali ya Jamhuri ya 

muungano wa Tanzania katika Awamu ya Sita, imetoa Magari 

saba kwa ajili ya matumizi ya Mkoa na Halmashauri zake sita.  

 

b) Mikopo kwa Wanawake, Vijana na watu wenye Ulemavu 

Kuanzia mwezi Julai, 2021 hadi Desemba, 2022 jumla ya Sh. 

10,660,317,310 zimekopeshwa kwa vikundi 691 vya wanawake, 

vijana na watu wenye ulemavu kwa mchanganuo ufuatao:- 

i. Wanawake kiasi cha Shilingi 7,841,272,000 kwa vikundi 382 

vyenye wanufaika 4,062; 

ii. Vijana kiasi cha Shilingi 1,966,795,310 kwa vikundi 237 

vyenye wanufaika 1,564 (ME 1,220 KE 344); na  

iii. Watu wenye ulemavu Shilingi 852,250,000.00 kwa vikundi 72 

vyenye wanufaika 207 (Me 157, Ke 50).  

Kwa ufafanuzi zaidi rejea mchanganuo wa uwezeshaji wa vikundi 

hivyo kwenye jedwali Na. 1 la viambatisho vya taarifa hii. 

 

2.2 Kilimo na mifugo (Ibara ya 37 na 40) 

2.2.1 Sekta ya kilimo 

Mkoa umesimamia na kuhakikisha kuwa kunakuwa na usalama wa 

chakula na kuzalisha chakula cha ziada. Kwenye msimu uliopita 

(kipindi cha Julai, 2021 – Disemba, 2022) Mkoa ulizalisha mazao ya 

chakula tani 939,621 na mahitaji ya chakula ni tani 210,917 hivyo 

Mkoa kuwa na ziada ya tani 728,704.  

 

a) Usajili wa Wakulima na Usambazaji wa Mbolea ya Ruzuku 

Kwa msimu wa kilimo 2022/23 serikali iliamua kutoa ruzuku kwenye 

mbolea ili kupunguzia mkulima gharama kubwa katika kununua 
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mbolea kwa ajili uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara. Ili 

wakulima wapate mbolea ni lazima wasijiliwe kwenye mfumo 

ulioandaliwa na serikali. 

 

Wakulima waliolengwa kusajiliwa kimkoa ni 214,870 na hadi tarehe 

24 Januari, 2023 wakulima 185,043.00 wamesajiliwa katika mfumo 

wa ruzuku sawa na 86% ya malengo. Wakulima walipata mbolea ni 

101,656.00 sawa na 55% ya wakulima waliosajiliwa kwenye mfumo 

na mbolea iliyosambazwa ni tani 34,333.11  sawa na 64.3% ya 

matumizi ya mbolea ya tani 49,223.77 kwa msimu 2021/22. Aidha 

tani 34,333.11 zilizotolewa, serikali imetoa ruzuku ya kiasi cha Sh. 

36,632,278,970. 

 

Njia zilizotumika katika usambazaji ni kutambua mahitaji ya 

wakulima na kuwaunganisha na Makampuni au mawakala wa 

mbolea. Jedwali lifuatalo linafafanua zaidi Wakulima waliosajiliwa 

hadi kufikia tarehe 26 Januari, 2023. 

Na. Halmashauri Lengo (Wakulima) Waliosajili % ya Usajili 

1 Ludewa DC 42,354 32,639 77 

2 Makambako TC 23,329 17,336 74 

3 Makete DC 30,619 19,532 64 

4 Njombe DC 24,255 25,233 104 

5 Njombe TC 44,313 36,749 83 

6 Wanging'ombe DC 50,000 53,554 107 

Jumla/Wastani 214,870 185,043 86 
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Jedwali lifuatalo linaonesha hali ya Usambazaji wa mbolea hadi kufikia 

tarehe 26 Januari, 2023. 

Na Halmashauri 

wakulima 

waliosajili

wa 

Wakulima 

waliopata 

mbolea 

% wakulima 

waliopata 

mbolea 

Kiasi cha mbolea 

kilichosambazwa 

(Tani) 

Thamani ya 

ruzuku ya 

serikali 

1 Ludewa DC 32,639 11,701 36 2,199.48 2,284,409,221 

2 Makambako TC 17,336 9,222 53 1,754.00 1,932,516,055 

3 Makete DC 19,532 8,891 46 1,021.65 1,178,814,627 

4 Njombe DC 25,233 11,664 46 13,565.25 14,557,169,132 

5 Njombe TC 36,749 21,900 60 10,497.95 10,945,548,466 

6 
Wanging'ombe 

DC 
53,554 38,278 71 5,294.78 5,733,821,469 

Jumla 185,043 101,656 55 34,333.11 36,632,278,970 

 

 

b) Ununuzi wa Mashine za Kupima Afya ya Udongo 

Ili kuboresha kilimo, Halmashauri zilielekezwa kununua mashine za 

kupima afya ya udongo. Katika bajeti ya mwaka 2021/2022 

Halmashauri zimetenga fedha kununua vifaa vya kupimia afya ya 

udongo ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa huko nyuma. 

Halmashauri tano tayari zimenunua mashine za kupima afya ya 

udongo (Makambako, Njombe Mji, Njombe DC, Wanging’ombe na 

Makete DC). Aidha Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa wametenga 

millioni 8.8 kwa mwaka 2023/24 kwa ajili ya kununua kipima udongo. 

Serikali kwa msimu wa kilimo 2022/23 ilitoa pikipiki 231 kwa ajili ya 

maafisa ugani katika Halmashauri zote 6 za Mkoa (Ludewa 50, 

Makambako 27, Makete 69, Njombe DC 36, Njombe TC 13 na 

Wanging’ombe 36) na hivyo kumaliza kabisa tatizo la usafiri kwa 

maafisa ungani wote katika sekta ya kilimo. 

 

2.2.2 Sekta ya Mifugo  

Sekta ya Mifugo imekuwa inajishughulisha na shughuli za ugani na 

kutoa huduma kwa wafugaji kupitia takwimu zilizopo. Kwa sasa Mkoa 
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unakadiriwa kuwa na ng’ombe 202,861, mbuzi 109,434 kondoo 21,272 

nguruwe 79,997 kuku 1,531,125 na hekta 280,533 zinazofaa kwa 

malisho.  

 

Mkoa una majosho 109, minada 6, vituo vikubwa vya kukusanyia 

maziwa 15 na mashamba makubwa ya mifugo 3 (Kitulo, Ibaga na 

Ludodolelo). Mchanganuo wa idadi ya majosho unaoneshwa kwenye 

jedwali Na. 2a la viambatisho vya taarifa hii. 

 

Shamba la mwekezaji la unenepeshaji wa mifugo, Ibaga Wilaya ya Makete 

 

a) Huduma ya Ugani kwa Sekta ya Mifugo na Uvuvi 

Sekta ya Mifugo imekuwa inajishughulisha na shughuli za uboreshaji 

wa huduma za ugani ambapo kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Disemba 

2022 pikipiki 9 zimegawiwa katika Halmashauri za Miji na Wilaya. 

Pikipiki hizi zimetolewa na Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma kwa wafugaji. Halmashauri 

zilizogawiwa pikipiki hizo ni hizi zifuatazo Njombe DC Pikipiki 2, Makete 

DC 2, Ludewa DC 2, Wanging’ombe DC 2 na Makambako TC pikipiki 

1. 
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b) Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo  

Mkoa unaendelea na udhibiti wa magonjwa ya mifugo kwa utoaji wa 

chanjo za mifugo ambapo kwa muda wa kuanzia Julai, 2021 hadi Juni, 

2022 jumla ya ng’ombe 20,224 walichanjwa dhidi ya chumbavu, 32,234 

dhidi ya homa ya mapafu, mbwa 3,560 dhidi ya kichaa cha mbwa, 

Kuku dozi 454,673 dhidi ya mdondo, dozi 364,374 dhidi ya Gumboro 

na kuku 797,018 dhidi ya ndui.  

 

Katika kudhibiti magonjwa yaenezwayo na kupe, Serikali imetoa dawa 

za kuogesha mifugo kiasi cha lita1,054.5 zenye thamani ya Tshs. 

36,907,500 katika Mkoa wa Njombe dawa hiyo imefanya zoezi la 

uogeshaji wa mifugo kuwa la uhakika. Kwa kipindi cha kuanzia Julai, 

2021 hadi Juni, 2022, jumla ya michovyo ya Ng’ombe 1,755,238, mbuzi 

159,346, Kondoo 20,251, punda 5,279 na mbwa 5,251 iliogeshwa 

kwenye majosho.  

 

Aidha, hali hii ya uogeshaji pamoja na utoaji elimu kwa wafugaji juu ya 

udhibiti wa kupe imepunguza matukio ya magonjwa yaenezwayo na 

kupe kwa asilimia 90. Hivi sasa wastani wa vifo vya ndama ni asilimia 2 

hadi 3. 

 
 

c) Upatikanaji wa maafisa Ugani wa Sekta ya Kilimo na Mifugo 

Kwa kipindi cha Julai, 2021 hadi Desemba, 2022 wapo jumla ya 

maafisa ugani 236 wa sekta ya Kilimo na maafisa ugani 80 wa sekta ya 

Mifugo na Uvuvi. Jedwali Na. 2b la viambatisho vya taarifa hii 

linafafanua zaidi. 

 

2.3 Sekta ya uvuvi  

Katika kuendeleza na kusimamia shughuli za ufugaji wa samaki katika 

mabwawa, Mkoa una jumla ya mabwawa ya Samaki 1,066. Kwa kipindi 

cha kuanzia Julai, 2021 hadi Juni, 2022, jumla ya kilo 65,813 za 

Samaki wenye thamani ya Sh. 586,647,000 zilivunwa na kuuzwa. 
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2.4 Nishati (Ibara ya 63) 

Mkoa umeendelea kusimamia utekelezaji wa mradi wa umeme vijiji 

(REA) awamu ya tatu mzunguko wa pili pamoja na uimalishaji wa 

mzunguko wa kwanza na kuendelea kusambaza umeme kupitia bajeti 

ya Serikali (TANESCO).  

 

Jumla ya Sh. 3,239,713,769 zimepokelewa kati ya hizo 

Tshs.1,109,686,665, kwa ajili ya matengenezo, Tshs. 1,039,552,171 

kwa ajili ya maboresho ya umeme na kuongeza mtandao wa umeme 

zilipokelewa Tshs. 1,090,474,933.00. Jumla ya vijiji 381 kati ya hivyo 

vijiji 280 sawa na asilimia 73.49 tayari vimepatiwa umeme na vijiji mia 

moja na moja (101) vilivyobaki vitapata umeme kupitia mradi wa REA 

III mzunguko wa pili. 

 

Kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Disemba, 2022, vijiji vyote 101 upimaji 

(Detail Survey) umekamilika, vijiji ishirini (20) tayari vilishawashwa, vijiji 

tano (5) viko hatua ya mwisho vinatarajiwa kuwashwa Januari, 2023 na 

vijiji 80 viko kwenye hatua mbalimbali za ujenzi. Vijiji hivi 

vitasambaziwa umeme kupitia REA III Mzunguko wa pili ulioanza 

kutekelezwa mwezi Julai, 2021 kwa gharama ya Sh. Bilioni 25.625 

ambapo hadi sasa mradi umetekelezwa kwa asilimia 49.45. Vijiji 4 

ambavyo havikuwashiwa umeme katika mradi wa REA III mzunguko 

wa kwanza, ujenzi wa laini ya msongo mkubwa na mdogo 

ilishakamilika, bado kufunga mashine umba na kuunga wateja 

utekelezaje wake unaendelea.  

 

Orodha ya Vijiji 101 ambavyo Upimaji umekamilika vimeoneshwa 

kwenye jedwali Na. 3 la viambatisho vya taarifa hii. 

 

 

a) Miradi ya Umeme Ruhuji na Rumakali 

Mkoa unategemea kuongeza uwezo wa Uzalishaji wa umeme wa 

kutosha na wa gharama nafuu kwa kuongeza uzalishaji wa umeme wa 
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maji katika mradi wa (Ruhuji MW 358 na Rumakali MW 222) Mkoani 

Njombe.  

 

i. Mradi wa Ruhuji (MW 358) 

Mradi wa kuzalisha umeme wa ‘Ruhudji hydro power project’ ni mradi 

ambao unatarajiwa kuzalisha 358 MW kutoka mto Ruhuji ambao uko 

Wilaya ya Njombe, kituo cha uzalishaji kitajengwa umbali wa takribani 

kilomita 75 kusini mashariki mwa Mji wa Njombe.   

 

Mradi huu ulifanyiwa upembuzi yakinifu mwaka 1996 - 1998 na 

makampuni ya Swedpower - Norconsult kutoka Sweden kwa ufadhili 

wa SIDA.  Umeme utakao zalishwa katika mto Ruhuji utasafirishwa kwa 

msongo wa kilovolt 400 Kv kwenda kituo cha kupozea umeme cha 

Kisada kilicho umbali wa 172 km.  

 

Hadi kufikia Disemba, 2022 TANESCO na Taasisi nyingine 

zinazohusika na miradi hii zimeshatekeleza kazi ya udhamini wa mali 

zitakazo athirika na mradi upande wa bwawa na njia za kusafirisha 

umeme itakuwa imekamilika ifikapo tarehe 24.03.2023 ili majedwali ya 

fidia yapelekwe kwa mthamini mkuu wa serikali kwaajili ya 

kuidhinishwa. Miradi hii inategemea kukamilika katika kipindi cha miezi 

36. 

 

ii. Mradi wa Rumakali (222 MW) 

Mradi wa ‘Rumakali hydro power project’ mradi huu upo katika mto 

Rumakali   ambao unatarajiwa kuzalisha 222 MW, bwawa la kuzalisha 

umeme litakuwa kijiji cha Bulongwa wilaya ya Makete umbali wa 

kilomita 145 kutoka Njombe mjini, kituo cha kuzalisha umeme (power 

house) kinatarajiwa kujengwa eneo la Iganjo umbali wa 64km kutoka 

Lufilyo (Busokero) Wilaya ya Rungwe Mkoa wa Mbeya. Umeme 

utakaozalishwa utasafirishwa hadi Mbeya kwenye kituo cha kupoza 

umeme cha msongo wa kilovolti 220 Kv.  
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Timu ya wataalumu wa utekelezaji wa mradi kutoka TANESCO 

imekamilisha zoezi la kurejesha alama za upimaji (control point) alama 

hizo ndizo zilizotumika wakati wa usanifu wa awali na zitatumika wakati 

wa ujenzi. Timu hii itakuwa imekamilisha kazi ya uthamini wa mali 

zitakazoathirika na mradi upande wa bwawa na njia za kusafirisha 

umeme itakuwa imekamilika ifikapo tarehe 01.02.2023 ili majedwali ya 

fidia yapelekwe kwa mthamini mkuu wa serikali kwaajili ya 

kuidhinishwa. 

 

b) Kituo cha umeme wa maji Uwemba 

Kuna kituo kidogo cha kuzalisha umeme wa maji cha Uwemba 

kinachomilikiwa na Serikali (TANESCO) ambacho kina jenereta tatu kila 

moja ikiwa na uwezo wa Kw 281 na kuzalisha jumla ya 0.843 MW 

ambazo huingizwa kwenye gridi ya Taifa. 

 

     Nguzo za trasfoma, kijiji cha Kilenzi Halmashauri ya Mji Njombe 

c) Hali ya upatikanaji wa mafuta 

Mkoa umeimarisha hali ya upatikanaji wa mafuta ikiwa ni pamoja na 

kuhamasisha wawekezaji wa ndani kujenga vituo vya mafuta katika Miji 

midogo na Vijijini ili kuongeza upatikanaji wa bidhaa hiyo. Kwa kipindi 

cha Julai, 2021 – Desemba, 2022 Jumla ya vituo vipya 17 vya mafuta 

vimejengwa katika maeneo mbalimbali ya Mkoa (Mji Njombe 7, 
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Makambako 5, Njombe DC 2, Wanging’ombe 3, Makete 2) na hivyo 

kuongeza upatikanaji wa nishati hiyo. 

 

2.5 Elimu (Ibara ya 80) 

Kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Disemba 2022 Mkoa umepokea na 

kutumia jumla ya Sh. Bilioni 32,054,285,859.42 kugharamia maboresho 

katika Sekta ya Elimu. Kati ya fedha hizo Sh. 9,032, 358,124.96 ni kwa 

ajili ya kugharamia Elimu bila malipo na Sh. 23,021,927,734.46 kwa ajili 

ya ujenzi wa miundombinu kwa mchanganuo ufuatao;- 

 

i. Sh. 413,702,837.46 kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya maji na 

kuchimba visima katika shule za Msingi na Sekondari; 
 

ii. Sh. 4,720,000,000.00 za UVIKO 19 awamu ya pili kuwezesha ujenzi 

wa madarasa 192 ya Sekondari, madarasa 32 shule shikizi za msingi 

na mabweni 3 ya wanafunzi wenye mahitaji maalum shule za Msingi. 

Rejea jedwali Na. 4b, 4c na 4d la viambatisho vya taarifa hii; 

 

Mradi wa madarasa shule ya J Makwete Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe – fedha za UVIKO 19 
iii. Sh. 4,319,000,000 za Mradi wa EP4R awamu ya 9 kuwezesha ujenzi 

wa miundombinu ya madarasa, Maabara na matundu ya vyoo katika 

shule za msingi na sekondari; 

iv. Sh. 112,500,000 za Tozo ya miamala ya simu kuwezesha 

ukamilishaji wa maboma ya madarasa katika shule za msingi na 

sekondari; 
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v. Sh. 1,262,500,000 Kutoka Serikali Kuu kuwezesha ujenzi na 

ukamilishaji wa vyumba vya madarasa na Maabara za sayansi; 

  

 Maabara shule ya Sekondari Luhanjo, Wilaya ya Wanging’ombe 

 

vi. Sh. 5,820,000,000 za SEQUIP (awamu I & II) awamu ya I kwa ajili ya 

ujenzi wa shule 6 za kata katika kila Halmashauri, na awamu ya II 

kwa ajili ya ujenzi wa shule ya wasichana ya Mkoa.  
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Shule mpya ya sekondari ya Ikondo, Halmashauri ya Wilay aya Ikondo 

vii. Sh. 223,296,000 za GPE LANES II Kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 8 

ya Awali ya mfano na matundu ya vyoo 24. Rejea jedwali Na. 4e la 

viambatisho vya taarifa hii; 

viii. Sh. 1,960,000,000 Kkuwezesha ujenzi wa madarasa 98 ikiwa ni 

maandalizi ya kuwapokea wanafunzi wa kidato cha kwanza Januari 

2023. Jedwali Na. 4f la viambatisho vya taarifa hii linafafanua; 

ix. Sh. 1,670,000,000 za EP4R Awamu ya 10  kuwezesha ujenzi wa 

madarasa, Maabara na mabweni katika shule za Msingi na Sekondari 

na ukarabati wa mabweni shule za Sekondari.  

x. Sh. 1,214,498,693.00 kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Disemba, 2022 

kutokana na Mapato ya ndani ya Halmashauri kuwezesha ujenzi na 

ukamilishaji wa miundombinu ya madarasa, matundu ya vyoo, 

nyumba za walimu, mabweni na kutengeneza samani; 

xi. Sh. 786,019,662 kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania (TEA) kuwezesha 

ujenzi wa vyumba vya madarasa 11, Nyumba 4 za walimu Bweni 1 na 

matundu ya vyoo 34. 

 

Mchanganuo wa utekelezaji wa miradi iliyopangwa ni kama inavyoonesha 

kwenye jedwali lifuatalo;-  

N

a 
Mradi Madarasa M. Vyoo Mabweni Nyumba Ofisi Maabara 

Jengo 

la Uta 

ICT 

Room 



15 
 

N

a 
Mradi Madarasa M. Vyoo Mabweni Nyumba Ofisi Maabara 

Jengo 

la Uta 

ICT 

Room 

1 GPE II UVIKO  224 0 3 0 0 0 0 0 

2 
EP4R Awamu ya 

9 & 10 & TOZO 
106 0 14 0 0 20 0 0 

3 TEA 11 34 1 4 0 2 0 0 

4 SEQUIP 48 120 0 0 8 24 6 6 

5 LANES II 8 24 0 0 0 0 0 0 

6 Kapu la Mama 98 0 0 0 0 0 0 0 

7 

Fedha za mapato 

ya ndani ya 

Halmashauri 

43 138 13 11 1 0 0 0 

Jumla 538 316 31 15 9 46 6 6 

 

2.6 Afya (Ibara ya 83 - 96) 

a) Mkoa umeendelea kujenga na kuimarisha vituo vya kutolea 

huduma za afya ili viweze kutoa huduma bora zaidi kwa wananchi. 

Mkoa umepokea jumla ya Sh. 25,085,713,760.00 kwa mchanganuo 

ufuatao;- 

i. Sh. 13,571,628,475 kimepokelewa kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya 

ukamilishaji wa ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe, 

Ujenzi na ukarabati wa Hospitali nne (4), Vituo vya Afya Vinne (4) 

na Zahanati 11 katika Halmashauri za Mkoa; 

 



16 
 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe – Jengo la mama na mtoto 

ii. Sh. 2,974,085,285 kimepokelewa kutoka katika fedha za Ustawi 

wa Jamii na mapambano dhidi ya UVIKO 19 kwa ajili ya ujenzi wa 

Jengo la CT Scan, Ujenzi wa nyumba ya watumishi moja na 

ununuzi wa samani katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Njombe; 

 

Mashine ya CT- Scan katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe 

iii. Sh. 4,000,000,000 zimepokelewa kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

ujenzi wa Vituo vya Afya sita (6) katika Halmashauri, fedha 

zimezotokana na mgao wa Tozo za Simu; 

  

Ujenzi wa mradi wa kituo cha afya Kichiwa Halmashauri ya Wilaya 

ya Njombe 
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iv. Sh. 2,440,000,000 zimepokelewa kutokana na fedha za Ustawi wa 

Jamii na mapambano dhidi ya UVIKO 19 katika ujenzi wa Ujenzi 

wa Nyumba za watumishi tano (5), Ujenzi wa EMD nne (4) - ICU 

moja (1) na Ununuzi wa mashine za X ray mbili (2) katika 

Halmashauri; na  

 

Jengo la dharura katika Hospitali ya Wilaya ya Makete – UVIKO 19 

 

v. Sh. 2,100,000,000.00 kwa ajili ya vifaa vya tiba. 

 Jedwali Na. 5a la viambatisho vya taarifa hii linafafanua. 

 
 

c) Katika uimarishaji wa mfumo wa bima ya Afya (NHIF na iCHF) ili 

kufikia lengo la Serikali la kuwa na bima ya afya kwa wananchi 

wote, Jumla ya kaya 6,575 zimeandikishwa kwenye mfuko wa iCHF 

ikiwa ni sawa na asilimia 3 ya malengo ya mwaka la asilimia 30 na 

uhamasishaji unaendelea kwenye Halmashauri zote. Mchanganuo 

wa Kaya zilizopo na kaya zilizoandikishwa kwa kila Halmashauri 

umeoneshwa. Jedwali Na. 5b la viambatisho vya taarifa hii 

linafafanua; 

d) Katika kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi na watoto wachanga, 

kwa mwaka 2019/20 vilitokea vifo 25 vya akina mama , 2020/2021 

vilitokea vifo 18 vya akina mama, vya watoto 228 na mwaka 

2021/2022 vilitokea vifo 26 vya akina mama na vya watoto 207. 
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Aidha kwa mwaka 2021/2022 hali haikuwa nzuri kwa sababu vifo 

vya kina mama vilioongezeka kutokana na ugonjwa wa UVIKO 19.  

e) Katika utoaji wa elimu na kuhamasisha wananchi kupambana na 

magonjwa ya kuambukiza (Covid - 19, VVU na UKIMWI, TB, Homa 

ya Ini na Malaria) na yasiyoambukizwa (Shinikizo la damu, Saratani 

na Figo) pamoja na kununua na kusambaza dawa zake na 

kuhamasisha upimaji wake ili wananchi waweze kutambua hali zao 

na kuchukua hatua stahiki.   

 

f) Kiwango cha Malaria kimepungua kutoka asilimia 2.6 mwaka 2021 

hadi 2.3 kufika desemba 2022.  

 

g) Aidha hadi kufikia Desemba, 2022 wananchi 497,891 wa mkoa wa 

Njombe wamekamilisha dozi ya chanjo ya UVIKO 19. Hii ni sawa na 

99.1% ya walengwa wenye umri zaidi ya miaka 18 wapatao 

502,296. Mafanikio haya yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na 

juhudi za serikali katika kuhakikisha uwepo wa chanjo na kufanya 

uhamasishaji kwa jamii. 

 

h) Kwa kipindi cha Julai, 2021 – Desemba, 2022 jumla ya watu 10,770 

walihamasishwa na kupima VVU na kati yao 250 walipatikana na 

maambukizi sawa na asilimia 2.  

 

i) Huduma za Lishe  

Mkoa unatekeleza mkataba wa lishe wenye lengo la kuboresha 

huduma za lishe katika vituo vya kutolea huduma za afya na ngazi ya 

jamii. Aidha, kwa mwaka wa fedha 2021/22 Halmashauri zilitenga 

katika bajeti jumla ya Sh. 205,479,278.26 kutekeleza afua za lishe, 

kulingana na agizo la kutenga shilingi 1000 kwa kila mtoto mwenye 

umri chini ya miaka 5. Jumla ya Sh. 150,924,529.88 zilitolewa na 

kutumika sawa na asilimia 73.45. 

 

Mafanikio katika utoaji wa huduma za lishe katika Mkoa 



19 
 

i. Kupungua kwa tatizo la uzito pungufu kwa watoto wenye umri 

chini ya miaka mitano kutoka asilimia 3.9 mwaka 2021 hadi 

kufikia asilimia 2 kwa kipindi cha mwezi Januari hadi Juni, 2022; 

ii. Kupungua kwa tatizo la ukondefu kwa watoto wenye umri chini 

ya miaka mitano kutoka asilimia 8 mwaka 2021 hadi kufikia 6.9 

mwaka 2022; 

iii. Kuongezeka kwa kiwango cha utoaji wa vidonge vya kuongeza 

damu kwa wajawazito kutoka asilimia 75.48 mwaka wa fedha 

2020/21 hadi kufikia asilimia 86.13 mwaka wa fedha 2021/22; 

iv. Kuongezeka kwa Vijiji/Mitaa inayotekeleza Siku ya Afya na Lishe 

kutoka asilimia 73.2 mwak 2021 hadi kufikia asilimia 95.5 mwaka 

2022; 

v. Mkoa umeendelea kutoa elimu ya lishe kwa jamii kwa mwaka wa 

fedha 2021 asilimia 98.3 ya walengwa ilifikiwa ukilinganisha na 

mwaka 2022 asilimia 100 ya walengwa imefikiwa; 

vi. Mkoa kwa kushirikiana na wadau umeweza kufanya vipindi vya 

jiko darasa kwa wazazi/walezi wenye watoto wenye tatizo la 

uzito pungufu Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa na 

Wanging’ombe ambapo jumla ya Watoto 232 kati ya 274 

walioshiriki katika jiko darasa la siku 12 kwa kipindi cha mwezi 

Februari hadi Juni, 2022 wameongezeka uzito; 

vii. Mkoa kwa kushirikiana na mdau (IMA World Health) kupitia 

mradi wa kuboresha lishe ya mama na mtoto umeweza kutoa 

‘’baby care kits’’ 1258 (blanketi kwa ajili ya kuwakinga watoto na 

baridi wenye umri chini ya miaka miwili), ‘’personal care kits’’ 

1189 (kwa ajili ya akina mama wajawazito) na ‘’school kits’’ 700 

kwa ajili ya watoto wa shule za awali. Jumla ya thamani ya vitu 

hivyo ni Sh. million 69. 

 

2.7 Maji (Ibara ya 100) 
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Jumla ya Sh. 34,109,156,813.70 zimepokelewa katika kipindi hiki cha 

serikali ya awamu ya sita kwa ajili ya miradi iliyokamilika 84 na ile 

inayoendelea 35. Miradi hiyo yote imehusisha ujenzi wa Miradi Mipya, 

Upanuzi na Ukarabati, miradi hiyo imeweza kuleta manufaa kwa 

wananchi 123,603 waishio Vijijini (Vijiji 69). Aidha, wananchi 18,886 

waishio mji wa Njombe wameboreshewa huduma ya Maji baada ya 

kukamilika kwa miradi miwili. 

 

Hadi kufikia Desemba, 2022 watu wapatao 646,826 kati ya 852,720 

waishio Mijini na vijijini katika mkoa wa Njombe sawa na asilimia 75.9 

wanapata huduma ya maji safi na salama. Ifikapo 2025 Mkoa wa 

Njombe utakuwa umeshafikia malengo ya kutoa huduma za maji 

mijini kwa asilimi 100 kutokana na mradi wa kitaifa (Mradi wa Miji 28) 

kupitia mkopo wa masharti nafuu kutoka serikali ya India. Serikali 

imepanga kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama 

kwa wananchi waishio Mijini. Aidha, kupitia fedha hizo Wizara ya Maji 

wameingia mkataba na wakandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 

hiyo katika Miji ya Makambako, Njombe na Wanging’ombe. Jumla ya 

dola za kimarekani 93.6 bilioni zinakadiriwa kutumika katika mradi 

huu ambapo zaidi ya wakazi 302,912 watanufaika na mradi huu. 

 

 

i. Vijijini 
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Hadi kufikia Desemba, 2022 wakazi wapatao 458,763 sawa na 

asilimia 80.6 ya wakazi 569,402 vijijini katika Mkoa wa Njombe 

wanapata huduma ya maji safi na salama katika vijiji 273 kati ya vijiji 

326 vilivyopo.  

 

ii. Mijini 

Katika Mkoa wa Njombe, huduma ya maji mijini inatolewa na 

Mamlaka za Maji za Miji ya Njombe, Makambako, Makete na Ludewa 

pamoja na Mamlaka ya Maji ya Mradi wa kitaifa wa Wanging’ombe 

(WANGIWASA). Hadi kufikia Desemba, 2022 wakazi wapatao 

185,546 sawa na asilimia 65.8 ya wakazi 281,898 waishio mijini 

wanapata huduma ya maji safi na salama.  

 

Jedwali lifuatalo linafafanua hali ya upatikanaji wa huduma ya Maji 

Mijini na Vijijini 

Na Wilaya 
Idadi ya Watu 

Wanaopata  

huduma ya maji 

Hali ya huduma 

% 

Vijijini Mjini Vijijini Mjini Vijijini Mjini 

1 Makete 96,802 14,182 87,219 11,630 90.10 82.0 

2 Ludewa 163,147 15,661 121,219 8,927 74.30 57.0 

3 Wanging’ombe  91,680 95,068 80,679 62,745 88.00 66.0 

4 Njombe  217,773 71,929 169,646 53,227 77.90 74.0 

Jumla 569,402 196,840 458,763 136,529 80.57 69.4 

 

Jedwali Na. 6a na 6b yanaonyesha kazi zilizotekelezwa kupitia 

mamlaka za Sekta ya Maji na Mapokezi ya fedha katika wamu ya sita 

ya serikali.  

 

Aidha, Mkoa umetekeleza programu ya kuvuna maji ya mvua hasa 

katika maeneo kame, maeneo ya ufugaji na kwenye taasisi za huduma 

za jamii, hususan mashule na vituo vya kutolea huduma ya afya Vijijini 

(zahanati, vituo vya afya na hospitali). Kupitia Fedha za UVIKO 19, 

Tenki Moja (1) Limejengwa Makete, Ludewa (2) na Njombe Mji (3). 
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2.8 Mabadiliko ya tabia nchi (Ibara ya 235) 

Kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kampeni za kukabiliana na 

uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi kwa kutekeleza 

mikakati mbalimbali ikiwa ni pamoja na upandaji, utunzaji na ukuzaji 

miti milioni 1.5 kila mwaka katika halmashauri ili kuondokana na 

kuenea kwa hali ya jangwa na ukame. Kwa kipindi cha hadi Desemba, 

2022 Mkoa umepanda jumla ya miti 40,148,337 kama sehemu ya 

kupambana na uharibifu wa mazingira na chanzo cha mapato. Msimu 

wa upandaji miti huwa mwezi Desemba hadi Machi. Mchanganuo wa 

miti iliyopandwa kwa kila Halmashauri. Rejea jedwali na. 7 la 

viambatisho vya taarifa hii. 

 

2.9 Barabara (Ibara ya 55 & 57) 

2.9.1 Wakala wa Barabara TANROADS 

Katika kipindi cha kuanzia Machi, 2021 hadi Desemba, 2022 Ofisi ya 

Meneja ya Wakala ya Barabara Mkoa wa Njombe (TANROADS) 

inayohudumia jumla ya Km. 1,188.23 kati ya hizo Km.403.420 ni 

Barabara Kuu na Km.784.810 ni Barabara za Mkoa. Wakala wa 

barabara Mkoa umepokea Jumla ya kiasi cha Shs. Bilioni 196.089 kwa 

mchanganuo ufuatao; miradi mikubwa billioni 165.16, Mfuko wa 

Maendeleo bilioni 28.243 na matengenezo ya barabara na madaraja 

Bilioni 2.686. Aidha, kulingana na utekelezaji wa baadhi ya miradi ya 

ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kukamilika kupitia fedha za 

matengenezo na maendeleo katika kipindi hiki Mtandao wa barabara za 

lami umeongezeka kutoka Km. 246.870 hadi Km. 407.630 na mtandao 

wa barabara za changarawe kupungua kutoka Km. 937.020 hadi Km. 

780.600. Utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo ni kama 

ifuatavyo;- 

 

2.9.1 Ujenzi wa mradi wa barabara ya Njombe – Makete (km 107.4)  
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Ujenzi wa barabara ya Njombe – Makete (Km. 107.4) kwa Kiwango cha 

Lami ya Kisasa (Superpave) umekamilika kwa asilimia 100 na barabara 

hii imeshazinduliwa na Mheshimiwa Rais. 

 

Barabara ya Njombe – Moronga – Makete Sehemu ya Pili ikiwa Imekamilika Kujengwa kwa 

Lami. 

2.9.2 Ujenzi wa barabara ya Itoni – Ludewa – Manda (km 211.42) 

kwa kiwango cha Lami/Zege 

i) Sehemu ya kwanza (Lot 1) Itoni – Lusitu (km 50) 

Katika kipindi hiki serikali imetoa kiasi cha Sh. Bilioni 9.518 kwa ajili ya 

malipo ya awali (Advance Payment) kwa mkandarasi. Mkandarasi 

ameanza kazi na hadi Desemba, 2022 utekelezaji umefikia asilimia 

1.33. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za serikali kwa asilimia 100. 

 

ii) Sehemu ya pili (Lot 2) Lusitu – Mawengi (km 50) 

Ujenzi wa Barabara ya Itoni – Ludewa – Manda Sehemu ya Pili ya 

Lusitu – Mawengi (Km 50) kwa Kiwango cha Zege la Saruji 

umekamilika kwa asilimia 100.  
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Ujenzi wa Barabara ya Lusitu Mawengi ikiwa imekamilika kwa Kiwango cha Zege 

(Km.50) 

 

iii) Sehemu ya tatu (Lot 3) Mawengi – Nkomang’ombe (km 64.9) 

Ujenzi wa Barabara ya Itoni – Ludewa – Manda (211.42), Sehemu ya       

Mawengi – Nkomang’ombe kwa Kiwango cha Zege/Lami haujanza, 

Serikali inaendelea kutafuta fedha ili ujenzi wa sehemu hii uweze 

kuanza. 

 

Aidha, sehemu hii ya Mawengi – Nkomang’ombe imekuwa na 

changamoto ya milima mikali hususani eneo la mlima Kimelembe 

inayosababisha kutokupitika kirahisi hasa kwa magari makubwa. Hii 

imepelekea usafirishaji wa Makaa ya Mawe kutoka Mchuchuma kuwa 

mgumu. Serikali imeidhinisha kiasi cha Sh. Bilioni 5.483 kugharamia 

matengenezo ya eneo la mlima Kimelembe kwa kupunguza mwinuko 

uliopo ili ukidhi usanifu uliofanywa. Utekelezaji wake upo hatua za 

manunuzi ambapo kwa sasa zabuni ya kuwapata wakandarasi 

imetangazwa. 
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2.9.3 Ujenzi wa barabara ya Isyonje – Kikondo – Makete (km 92.6)  

kwa kiwango cha Lami/Zege; sehemu ya Kitulo – Iniho (km 36.3) na 

ujenzi wa mizani kijiji cha Igagala Njombe  

Utaratibu wa kumpata Mkandarasi kwa ajili ya Ujenzi kwa Kiwango cha 

Lami (Km. 36.3) sehemu ya Kitulo - Iniho umekamilika. Aidha, Mkataba 

wa kazi hii umesaininiwa tarehe 28 Desemba, 2022 baina ya Serikali na 

Mkandarasi wa kampuni ya China National Aero Intl Engineering 

Corporation ya China kwa gharama ya Sh. Bilioni 69.75 na muda wa 

utekelezaji wa miezi 36 katika hafla fupi iliyofanyika katika wilaya ya 

Makete Mkoa wa Njombe. Hivyo basi, taratibu za kumkabidhi 

Mkandarasi eneo la kazi zinaendelea kufanyika kupitia TANROADS 

Makao Makuu. 

 

2.9.4 Ujenzi wa barabara ya Njombe (Kibena) – Lupembe –  

Madeke (Mfuji) – Morogoro/Njombe border (km 125) kwa kiwango 

cha Lami 

Ujenzi wa barabara ya Njombe (Kibena) – Lupembe – Madeke (Mfuji – 

Morogoro/Njombe Border (Km.125) haujaanza hivyo Serikali 

inaendelea kutafuta vyanzo vya fedha ili kufanikisha kuanza kwa 

ujenzi huu.  

 

Aidha, Serikali imefanya mabadiliko katika kutekeleza ujenzi wa 

barabara Kibena – Lupembe – Madeke na kuingiza kwenye mradi wa 

pamoja kutoka Ifakara – Kihansi – Mlimba – Madeke – Kibena 

(Njombe) (Km 223). Hivyo basi, taratibu za manunuzi za kumpata 

Mhandisi Mshauri zinaendelea. Aidha, katika bajeti ya mwaka wa 

fedha 2022/23 Serikali imetenga fedha kiasi cha Sh. Milioni 500 Mfuko 

wa Maendeleo kuanza Ujenzi wa Barabara hii kwa Kiwango cha Lami. 

Mkataba umesainiwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa Km. 0.6 katika 

eneo la Lupembe Barazani kwa gharama ya Sh. Milioni 481.110 bila 

VAT. Utekelezaji wa kazi hii upo katika hatua ya kuombewa msamaha 
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wa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ndipo mkandarasi aweze 

kuanza kazi za ujenzi. 

 

2.9.5 Ujenzi wa barabara ya Njombe (Ramadhani) – Iyayi (km 74)  

kwa kiwango cha Lami 

Ujenzi wa Barabara ya Njombe (Ramadhani) – Iyayi (Km.74) kwa 

Kiwango cha Lami umekuwa ukifanyika kwa awamu kulingana 

upatikanaji wa fedha. Katika kipindi cha Machi, 2021 hadi Desemba, 

2022 ujenzi umeendelea kufanyika ambapo jumla ya Km 18.50 

zimejengwa kwa kiwango cha lami kwa fedha toka mfuko wa 

Barabara. Katika kipindi hiki Serikali imetoa kiasi cha Sh. Bilioni 3.347 

na kulipa wakandarasi waliokuwa wanatekeleza ujenzi wa barabara hii 

kwa kiwango cha lami.  

 

Aidha, Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2022/23 Serikali imetenga 

fedha kiasi cha Sh. Milioni 300 Mfuko wa Maendeleo kuendeleza 

Ujenzi wa Barabara hii kwa Kiwango cha Lami km 0.4 kwa gharama 

ya Sh. Milioni 313.752 bila VAT kwa muda wa miezi minane (8).  

 

Ujenzi wa Barabara ya Ramadhani – Iyayi Kwa Kiwango cha Lami Ukiwa Imekamilika 

Kuwekewa Tabaka la Lami Eneo la Mambegu 

 

2.9.6 Ujenzi wa barabara ya Mkiu – Liganga – Madaba (km 112)  
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na lLiganga - Nkomang’ombe (km 70) na Nkomang’ombe – Coal 

power plant (km 4.14) 

Ujenzi wa Barabara ya Mkiu – Liganga – Madaba (Km 112) na 

Liganga - Nkomang’ombe (Km 70) Na Nkomang’ombe – Coal Power 

Plant (Km 4.14) haujaanza hivyo serikali inaendelea kutafuta vyanzo 

vya fedha ili kufanikisha kuanza kwa ujenzi huu. Aidha, Taarifa za 

Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina na Uandaaji wa Makabrasha 

ya Zabuni (Final Design Report) tayari zimekamilika Oktoba, 2020. 
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Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2023 Serikali imetenga kiasi 

cha shilingi milioni 240 kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami (mita 400 

kila barabara) katika Barabara ya Mkiu – Liganga – Madaba na 

Nkomang’ombe - Coal Power Plant (Mchuchuma) kupitia fedha za 

maendeleo (Consolidated Funds).  

 

2.9.7 Ukarabati wa barabara ya Makambako – Njombe - Songea  

(295km) 

Ukarabati wa barabara ya Makambako – Njombe – Songea kwa 

Kiwango cha Lami haujaanza hivyo serikali inaendelea kutafuta 

vyanzo vya fedha ili kufanikisha kuanza kwa ukarabati huu. Aidha, 

Taarifa za Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina na Uandaaji wa 

Makabrasha ya Zabuni (Final Design Report) tayari zimekamilika. 

Katika kipindi cha   mwezi Machi, 2021 hadi Desemba, 2022 Serikali 

ya Tanzania imefanya majadiriano na Benki ya Dunia ambayo 

imeonesha nia ya kufadhili ukarabati wa barabara hii kwa sehemu 

inayoanzia Songea hadi Lutikira (Km. 111). Majadiliano bado 

yanaendelea. 

 

2.9.8 Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya  

Chimala - Matamba - Kitulo (km 51) 

Barabara ya Chimala – Matamba – Kitulo (51) inaunganisha Wilaya ya 

Makete Mkoa wa Njombe katika eneo la Hifadhi ya Kitulo na barabara 

kuu ya TAZAM katika wilaya ya Mbalali Mkoa wa Mbeya. Usanifu wa 

barabara hii haujafanyika. Aidha, Serikali inatafuta fedha ili kufanya 

Upembuzi na Usanifu wa Kina wa Ujenzi wa Barabara hii kwa kiwango 

cha lami. Kwa sasa barabara hii sehemu Matamba – Chimala (Km.21) 

inahudumiwa na Wakala wa Barabara Mjini na VIjijini (TARURA), 

hivyo imeombewa kupandishwa hadhi ili iweze kuhudumiwa na 

Wakala ya Barabara Tanzania (TANROADS). 
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2.9.9 Utekelezaji wa ahadi za Rais na Waziri Mkuu katika ziara  

walizofanya mkoani Njombe 

  Utekelezaji wa ahadi mbalimbali zilizotolewa na Viongozi Wakuu wa 

Kitaifa walipofanya ziara mkoa wa Njombe ni kama unavyoonesho 

kwenye kiambatisho A cha taarifa hii. 

 
 

2.9.10 Uboreshaji wa Barabara za Vijijini na Mijini (Ibara ya 56) 

Katika Kipindi cha miaka miwili TARURA imepokea kiasi cha Tshs. 

30,241,297,949.55 kwa ajili ya matengezo ya kawaida km 558.36, 

maeneo korofi km 424.69, muda maalum km 132.05, madaraja 10, 

kiwango cha changarawe km 449.36 na Lami km 9.97. Kwa kipindi cha 

Julai, 2021 – Desemba, 2022 Mkoa kupitia TARURA umetekeleza 

shughuli zifuatazo; 

 

a) Utekelezaji wa Bajeti ya Sh.438, 452,000.00 fedha za Maendeleo 

Kwa kipindi cha Julai, 2021 hadi Desemba, Barabara ya Ihanja-Itambo-

Imalinyi imekamilika kwa km 13.6 na Barabara ya Luduga - Malangali 

Wanging’ombe imekamilika wa km 19.2. Ujenzi huu umekamilika kwa 

asilimia 100. 

 

b) Utekelezaji wa mradi maalum barabara ya Lami Lunyanywi –  

Ikisa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

Kwa kipindi cha Julai,2021 hadi Juni,2022 ujenzi wa barabara kwa 

kiwango cha lami upo katika hatua za awali za utekelezaji. Mkandarasi 

anakamilisha taratibu za kimkataba ili aweze kuanza kazi. 
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c) Utekelezaji wa Bajeti ya Sh.3,000,000,000.00 (Sehemu ya 

Bajeti ya Sh.127.5 b) ambapo kila jimbo limeipatiwa 

Sh.500,000,000.00. (Tozo za simu)  

i.     Madilu-Mundindi km.12.5 na Kigasi - Amani km.12.5 Ujenzi 

umefikia asiimia 78 kazi zinaendelea (Ludewa DC); 

ii. Lupembe -Ikondo  km.25.0 kwa kiwango changarawe Ujenzi 

umefikia asilimia 15, mkandarasi alisimama kwa sababu ya 

mvua.Kwa sasa mkandarasi amerudi kuendelea na kazi(Njombe 

DC); 

iii. Ujenzi wa barabara za lami Makambako Mjini umekamilika kwa 

asilimia 100 (Makambako TC); 

iv. Ujenzi wa barabara za lami Makete Mjini km.1.0. Ujenzi umefikia 

asilimia 58 kazi ilisimama kwa sababu ya mvua na mkandarasi 

ameanza kurudi eneo la ujenzi (Makete DC); 

v. Ujenzi wa Daraja la Ruhuji umekamilika, kazi za kurudishia kifusi 

kwenye maingilio ya daraja inaendelea. Kazi yote imefikia asilimia 

95 kazi zinaendelea (Njombe TC); 

vi. Ujenzi wa barabara za lami km.1.0 Ilembula: Ujenzi umefikia 

asilimia 100 kazi imekamilika (Wangingombe DC). 

vii. Lugarawa – Lusitu km.7.5 na Amani- Ibumi km.12.5 kwa kiwango 

cha changarawe, Ujenzi uko katika hatua za awali za utekelezaji, 

kazi zinaendelea (Ludewa DC). 

viii. Mfriga - Ruhuji km.16.7 kwa kiwango changarawe Ujenzi umefikia 

asilimia 45, kazi inaendelea (Njombe DC); 

ix. Ujenzi wa barabara za lami (Deo Sanga – A one Lodge km. 2) 

Makambako ujenzi umefikia asilimia 15 kazi inaendelea 

(Makambako TC); 

x. Ujenzi wa madaraja matatu barabara za Ipelele – Makwaranga, 

Isange – Kigulu na Kisinga -Ugabwa. Ujenzi wa barabara kwa 

kiwango cha changarawe barabara za Ipelele – Makwaranga 
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km.1.0, Isange – Kigulu km. 4 na Amani – Zambia km 2.25. 

Ujenzi umefikia asilimia 40 kazi inaendelea (Makete DC; 

xi. Ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya Ramadhani –Mabatini 

km. 1, Ujenzi uko katika hatua za awali za utekelezaji, kazi 

zinaendelea (Njombe TC; 

xii. Ujenzi wa barabara za lami km.1.0 Igwachanya - Mdandu: Ujenzi 

uko katika hatua za awali za utekelezaji, kazi zinaendelea. 

(Wangingombe DC). 

 

d) Utekelezaji wa miradi kupitia fedha za tozo za mafuta 

Jumla ya Tshs. 9,300,000,000.00 zilitengwa na zinagharamia 

utekelezaj wa jumla ya kilometa 278.75 za matengenezo ya barabara 

ambapo kilometa 3.6 ni kiwango cha lami na kilometa 275.15 ni 

kiwango cha changarawe. Utekelezaji wa miradi upo katika hatua 

mbalimbali. Utekelezaji wake ni kama yafuatayo:- 

i. Ujenzi wa barabara ya Muhoro-Lugarawa km.15, Ludewa-Ruhuhu 

km.10km Lihagule - Masasi km.10 kwa kiwango cha changarawe. 

Ujenzi umefikia asilimia 12 kazi inaendelea (Ludewa DC); 

ii. Ujenzi wa barabara za, Luvulunge – Unyangogo - Mwakavuta 

km.2 , Bulongwa - Uganga - Ihanga km.4, Ipelele - Mwakwaranga, 

Mang'oto - Ibaga km.3, Lupila - Kipengere km.6, Matamba - 

Chimala km.5, Ikuwo -Usalimwani km.6, Matamba - Kinyika - 

Kikondo km.4 kwa kiwango cha changarawe. Ujenzi umefikia 

asilimia 40 kazi inaendelea. (Makete DC); 

iii. Ujenzi wa barabara za Matembwe-Kanikelele km.5, Ikuna-Ikondo 

km.10 na Kidegembye-Matembwe km. 5 kwa kiwango cha 

changarawe.). Ujenzi wa barabara ya Iwafi-Itipula km.10km, 

Lupembe-Itambo km.10km kwa kiwango cha changarawe. Ujenzi 

umefikia asilimia 15 kazi inaendelea (Njombe DC); 

iv. Ujenzi wa barabara za Lwangu-Iwungilo, Uwemba-Uliwa-

Ngalanga, Igawilo-Ihanga - Itipula, Madobole – Lugenge - Usalule 
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kwa kiwango cha changarawe km.64.15 na ujenzi wa njia za zege 

barabara ya Lusitu – Boimanda - Kitulila mita.800, mradi huu una 

asilimia 5 za utekelezaji, mkandarasi alisimama kwa sababu ya 

mvua lakini ameelekezwa arudi eneo la kazi (Njombe TC); 

v. Mahali, Lutilage, Mgendela, Nazareth Centre kwa kiwango cha 

lami km.3.6, Ukarabati wa barabara ya Shipo km.3.2 kwa kiwango 

cha changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 20 mkandarasi 

alisimama kwa sababu ya mvua, ameelekezwa arudi eneo la kazi. 

(Njombe TC); 

vi. Ujenzi wa barabara za Wanging’ombe Mjini, Mtapa-Mambegu-

Kidugala, Ilembula-Luduga, Estate No.5 – Imalinyi - Kidugala 

km.39.8 na ujenzi wa drift barabara ya Lugoda – Matipu.  Ujenzi 

umefikia asilimia 88 kazi inaendelea (Wangingombe DC); 

vii. Ujenzi wa barabara za Igosi - Ujindile – Wangama, Makoga - 

Kinenulo na Mafinga – Mwilamba km.39.2 kwa kiwango cha 

changarawe Ujenzi umefikia asilimia 22 kazi ianendelea 

(Wangingombe DC). 

viii. Ujenzi wa barabara ya Lugarawa urbarn km.1.15 kwa kiwango 

cha lami. Ujenzi umefikia asilimia 10 kazi inaendelea (Ludewa 

DC); 

ix. Ujenzi wa barabara ya Lifuma - Mbwila km. 5 kwa kiwango cha 

changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 90 kazi inaendelea (Ludewa 

DC); 

x. Ujenzi wa madaraja barabara ya Ludewa - Nsisi Ujenzi uko katika 

hatua za awali za utekelzaji kazi inaendelea (Ludewa DC; 

xi. Ujenzi wa kiwango cha lami barabara za Rest House (0.430), 

Mchape - Rc (0.50) na Nurdin - Mchape (0.070). Ujenzi umefikia 

asilimia 10 kazi inaendelea. (Makambako TC); 

xii. Ujenzi wa barabara za Kitandililo - Wangama na Usetule - Mbugani 

jumla ya km 23.86 kwa kiwango cha changarawe. Ujenzi umefikia 

asilimia 30 kazi inaendelea. (Makambako TC); 
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xiii. Ujenzi wa barabara za, Mang'oto - Ibaga 3.75 Km, Ijangala - 

Sunji 4.5 Km, Utanziwa - Imehe 4km, Makete Township 6.5km, 

Kisinga - Ugabwa 3km, Mbalatse - Kisasatu 2.5km kwa kiwango 

cha changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 70 kazi inaendelea. 

(Makete DC); 

xiv. Ujenzi wa barabara za Ikuwo - Usalimwani 3.5km, Nkenja - 

Ikuwo 3.5km, Matamba - Kinyika - Kikondo 3.75km, Makete - 

Nkenja 4.25km, Luvalande - Masasi 2.25 km kwa kiwango cha 

changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 35 kazi inaendelea. 

(Makete DC); 

xv. Ujenzi wa barabara za Matembwe - Havanga Road 8.0 Km, 

Matembwe Hospital Road 5.0km na Isoliwaya - Lyalalo 7.0 KM 

Kwa Kiwango Cha Changarawe.). Ujenzi umefikia asilimia 40 

kazi inaendelea. (Njombe DC); 

xvi. Ujenzi wa barabara za Igongolo - Mlowa Road 5km na Mtwango 

Health Center 3.0 Km Kwa Kiwango Cha Changarawe.). Ujenzi 

umefikia asilimia 35 kazi inaendelea. (Njombe DC); 

xvii. Ujenzi kwa kiwango cha lami barabara za Fm (0.49km) 

Transfoma - Sido Sabasaba (0.7km), Sabasaba - Kiswele – 

Idundilanga (0.7km) na ujenzi wa barabara ya Wende (2km) kwa 

kiwango cha changarawe, Ujenzi umefikia asilimia 10 kazi 

inaendelea.  (Njombe TC); 

xviii. Ujenzi wa barabara ya Utiga – Lyadebwe - Mayale km. 20.24 

kwa kiwango cha changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 15 kazi 

inaendelea. (Wangingombe DC); 

xix. Ujenzi wa barabara ya Ikwavila - Uhenga- Saja - Dofi km. 33.24 

kwa kiwango cha changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 53 kazi 

inaendelea. (Wangingombe DC); 

xx. Ujenzi wa barabara za Ulembwe-Usalule 6.7km, Igagala - Ihalula 

6km, Imalilo - Kilanzi 5.5km kwa kiwango cha changarawe. 

Ujenzi umefikia asilimia 62 kazi inaendelea. (Wangingombe DC); 
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xxi. Ujenzi wa barabara ya Kipengere – Ing’enyango – Ujindile km. 8 

kwa kiwango cha changarawe. Ujenzi umefikia asilimia 95 kazi 

inaendelea. (Wangingombe DC); 

xxii. Ujenzi wa barabara ya Wanike - Isipilo-Mwecha (5km) Ujenzi 

umefikia asilimia 75 kazi inaendelea. (Wangingombe DC); 

xxiii. Ujenzi wa daraja katika barabara ya Lyadebwe - Lyamluki 

(Ujenzi umefikia asilimia 90 kazi inaendelea. (Wangingombe 

DC). 

 

2.10 Viwanja vya Ndege (Ibara ya 59h) 

Katika mwaka wa fedha 2022/23 jumla ya Tshs. 2,531,000,000 

zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa viwanja vitatu ambavyo ni 

Singida, Nachingwea na Njombe. Hadi kufikia Desemba, 2022, 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania imeendelea kuimarisha 

usalama wa Kiwanja cha Ndege cha Mkoa wa Njombe 

nakuhakikisha wananchi hawakatizi uwanjani. Makisio ya kuweka 

uzio wa muda yameandaliwa. Hata hivyo, ujenzi wake utategemea 

upatikanaji wa fedha. Kwa sasa, Wananchi wanaaswa kutokatiza 

kiwanjani kwani ni hatari na adhabu kwa watakao kamatwa ni 

kubwa.  

 

2.11 Madini (Ibara ya 65) 

Kuimarisha udhibiti na usimamizi wa uchimbaji mkubwa na wa Kati 

wa madini Katika Mkoa wa Njombe hasa katika Miradi ya Chuma na 

Makaa ya Mawe katika maeneo ya Liganga na Mchuchuma 

Wilayani Ludewa. Hadi Desemba, 2022, Serikali ipo katika hatua za 

mwisho za majadiliano na Mwekezaji, kupitia baadhi ya vifungu vya 

Mkataba ambavyo havikuwa na maslahi kwa Taifa kabla ya kuanza 

utekelezaji wa miradi kama ilivyoelekezwa. Kwa upande wa eneo la 

uwekezaji la kuchimba madini serikali imeshafanya uhakiki wa 

uthamini ikiwa ni hatua ya mwisho ya kuwalipa wananchi fidia. 
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Hadi kufikia Desemba 2022 soko limefanikiwa kupokea madini ya 

dhahabu jumla gram 14,120 kwa malengo yenye thamani ya Sh. 

1,764,530,937 kutoka kwa wateja mbalimbali wa Mkoa wa Njombe. 

Makusanyo ya maduhuli ya Serikali kutokana na dhahabu hiyo ni 

Sh. 23,235,154.00 zimekusanywa kama mrahaba na ada ya 

ukaguzi na Sh. 5,296,593 zimekusanywa kama ada ya utoaji 

huduma. Mchanganuo wa taarifa za soko na makusanyo ya 

mapato.  Rejea jedwali Na. 8 la viambatisho vya taarifa hii.  

 

2.12  Kuimarisha sekta ya fedha (ibara ya 20) 

a) Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Mkoa umeendelea   kufuatilia na kusimamia ukusanyaji wa mapato 

kwa kutumia mifumo ya kielekitroniki katika Halmashauri zote sita 

za Mkoa. Kwa kipindi cha Julai, 2021 – Juni, 2022 Halmashauri za 

Mkoa zimekusanya jumla ya Sh. 20,195, 058.57 sawa na asilimia 

126 ya makusanyo ya mwaka na kwa kipindi cha julai, 2022 – 

Desemba, 2022 Halmashauri za Mkoa zimefanikiwa kukusanya 

jumla ya Sh. 9,706,171,608 sawa na asilimia 49 ya bajeti yote ya 

mwaka 2022/2023 ambayo Halmashauri za Mkoa wa Njombe 

zinatakiwa kukusanya Rejea Jedwali 9 (a na b). 

 

b) Mapato ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

Malengo ya makusanyo ya Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Njombe 

kwa mwaka 2021/2022 yalikuwa ni Sh. 29,004,230,000 na 

makusanyo halisi yalikuwa Sh.26,254,614,860 sawa na asilimia 

90.32. Kwa mwaka wa fedha 2021/22 kwa kipindi cha Julai - 

Desemba 2021 malengo yalikuwa 15,816,960,000 na makusanyo 

halisi 12,462,871,134 sawa na asilimia 79. Kwa mwaka wa fedha 

2022/23 kwa kipindi cha miezi sita Julai – Desemba 2022 malengo 

ya makusanyo ni 15,816,380,000 na makusanyo halisi ni 

15,294,729,413 sawa na asilimia 97 ambapo ukuaji ni kiasi cha 

Tshs. 2,831858,279 sawa na asilimia 22.7. 
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2.13 Biashara na Viwanda (Ibara ya 49) 

Kuweka mazingira wezeshi ya biashara na kuhakikisha kwamba 

zinapatikana fursa nafuu za kibiashara ili kuchochea ujenzi wa 

viwanda na uzalishaji wa bidhaa zenye ubora wa kimataifa na 

zinazohimili ushindani; Kwa kipindi cha Julai, 2021 – Desemba, 

2022 jumla ya kero za wafanyabiashara 38 zimepokelewa na 34 

zimetatuliwa. Aidha, katika kuhakikisha wafanyabiashara wadogo 

wadogo maarufu kama machinga wanapewa utambulisho rasmi, 

Mkoa umegawa vitambulisho vya wajasiriamali 4,842 kwa kipindi 

cha Julai, 2022 – Desemba, 2022 na kazi inaendelea. 

 

Mkoa umejikita katika kusimamia uanzishwaji wa Viwanda vidogo 

vidogo, Viwanda vya kati na vikubwa. Kwa Kipindi cha Julai, 2022 – 

Desemba, 2022 jumla viwanda 153 vimeanzishwa.  Kati ya hivi 

vikubwa (2), vya kati vipo viwanda 4 na Viwanda Vidogo vipo 147 

na vimeweza kuzalisha ajira za kudumu na muda zipatazo 629. 

Serikali ya Mkoa inaendelea kuhamasisha wawekezaji wa ndani na 

nje ya Nchi kuja kuwekeza mkoani Njombe Mchanganuo wa 

Viwanda kwa kila Halmashauri umeainishwa kwenye Jedwali 

Jedwali Na. 10 la viambatisho vya taarifa hii. 

 

3.0 HITIMISHO 

Taarifa hii inaonyesha baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika 

Serikali ya awamu ya sita kwa kipindi cha miaka miwili katika 

utekelezaji wa   ilani   ya uchaguzi   ya Chama cha Mapinduzi ya 

mwaka 2020 - 2025 katika Mkoa wa Njombe.  

Mkoa utaendelea kusimamia kikamilifu utekelezaji wa vipaumbele 

vyote vilivyo ainishwa ili kuhakikisha kuwa malengo yaliyowekwa 

yanafikiwa kwa wakati. 

 

                                                  


