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1. SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI – MKOA WA NJOMBE 

1.1 Idadi ya watumishi 

 
Halmashauri Sekta Waliopo Upungufu Jumla 

Ludewa Mifugo 24 51 75 

Uvuvi 3 15 18 

Makete Mifugo 18 59 77 

Uvuvi 0 4 4 

Wanging’ombe Mifugo 27 81 108 

Uvuvi 1 3 4 

Njombe DC Mifugo 14 39 53 

Uvuvi 0 3 3 

Mji Njombe Mifugo 21 29 50 

Uvuvi 2 3 5 

Mji Makambako Mifugo 19 49 68 

Uvuvi 0 3 3 

Njombe RS Mifugo 2 0 2 

Uvuvi 0 1 1 

Jumla kuu Mifugo 125 308 433 

Uvuvi 6 32 38 

Chanzo: Halmashauri -2023 

 

1.2 Aina ya mifugo na idadi 

Hadi kufikia Juni, 2023 Mkoa unakadiriwa kuwa na Ng’ombe 

wa asili 194,473 na wa maziwa 16,335, Mbuzi wa asili 

95,126, na wa maziwa 6,225, Kondoo 19,354, Nguruwe 

99,531, Kuku wa kisasa 736,399, na asili 1,131,596, Mbwa 

24,772, Paka 13,395, Punda 9,967, Farasi 21, Sungura 

28,901, Simbilisi 112,709, Njiwa 4,662, Kwale 89, Bata 

11,038, na kanga 2,279.  Ufafanuzi zaidi umeoneshwa 

katika Jedwali hapa chini. 

Jedwali.Na: 01 Idadi ya Mifugo Mkoa wa Njombe 

 
Halmashauri Ng’ombe Mbuzi Kondoo Nguru 

we 

Kuku Mbwa Paka Punda 

Asili  
Kisasa 

Asili  
Kisasa 

Asili Kisasa 

Makambako 21,410 2,403 6,725 36 1,358 4,852 91750 201,522 3,811 669 75 

Wanging’omb 
e 

59071 3,945 23,001 156 2,951 24,607 289,761 48,407 2,902 1,232 680 

Mji Njombe 20,626 4,368 13,142 41 4,026 18,849 51,889 288,261 5,205 6,935 2734 

Ludewa DC 41763 737 2224 0 351 23,571 401,786 49,836 4,374 2,693 2226 

Njombe DC 32,422 3,633 24567 2996 1,435 9,693 232,951 98,583 3,180 1,809 144 

Makete DC 19181 1,249 25467 2996 9233 17,959 63,459 49,790 5,300 14,43 4108 
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Jumla 194,473 16,335 95,126 6,225 19,354 99,531 1,131,596 736,399 24,772 13,395 9,967 

Jumla kuu 210,808 101,351 19,354 99,531 1,867,995 24,772 13,395 9,967 

 

Miundombinu na Malisho ya mifugo 
 

Mkoa wa Njombe una jumla ya majosho 106, minada 5, 

machinjio (slaughter haouse) 6, vituo vya kutolea huduma 

za mifugo (veterinanry center) 60, mabirika ya kunyweshea 

mifugo 69 na vituo vya kukusanyia maziwa 19. Aidha, Mkoa 

una jumla ya hekta 280,533 zinazofaa kwa malisho na kati 

ya hizo Hekta 9,809 zimepandwa malisho bora aina ya 

Rhodes na Elephant grass. 

1.3 Uzalishaji wa mazao ya mifugo 
 

Katika Mwaka wa fedha 2022/2023, jumla ya kilo 

7,290,473 za nyama zenye thamani ya shilingi 

55,798,916,000, mayai 82,909,900 yenye thamani ya 

shilingi 40,454,950,000, maziwa lita 16,676,240 zenye 

thamani ya Shilingi 15,492,826,000 na ngozi 49,869 zenye 

thamani ya shilingi 84,109,000 zilizalishwa katika Mkoa wa 

Njombe. 

1.4 Sekta ya Uvuvi katika Mkoa 

 
Katika kuendeleza na kusimamia shughuli za ufugaji wa   

samaki katika mabwawa, Mkoa una jumla ya mabwawa ya 

Samaki 1,074, vizimba (fish cages) 2 katika Halmashauri ya 

Ludewa. Katika mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya kilo 

73,065 za Samaki wenye thamani ya shilingi 

657,585,000.00 zilivunwa na kuuzwa. 

 

 



3 
 

 

 

2 SEKTA YA MISITU 

2.1  Utangulizi 
Hadi Oktoba, 2023 Mkoa una takribani hekta 401,400 za miti ya 

kupandwa na hadi hekta 263,320.83 na jumla ya hekta 664,720.83 

zenye eneo la misitu kwa mkoa mzima sawa na asilimia 31.39 ya ardhi 

yote ya Mkoa. 

 

Umiliki wa misitu kwa Mkoa huu, umegawanyika katika katika makundi 

tofauti kulingana na aina ya msitu. Misitu ya kupandwa inamilikiwa na 

watu binafsi (kwa kiasi kikubwa), taasisi, vikundi na kampuni kama 

TANWAT yenye mashamba makubwa. 
 

Misitu ya asili ni ile ya Hifadhi Taifa inayomilikiwa na Wakala wa huduma 

za Misitu (TFS – Tanzania Forest Service Agency), Halmashauri za 

Wilaya, Vijiji na watu binafsi pamoja na misitu iliyopo katika Safu za 

Milima ya Livingstone na Kipengere.  
 

2.2 Hali ya Upandaji Miti 
Mkoa wa Njombe ni miongoni mwa mikoa inayoongoza hapa nchini kwa 

kupanda miti kwa lengo la kuongeza kipato cha kaya, Wilaya, Mkoa na 

Taifa kwa ujumla. Wananchi wa Mkoa huu wamekuwa na mwitikio chanya 

katika masuala yote ya upandaji miti ikiwemo ya Mbao, matunda, nishati 

(kuni, mkaa), mapambo na kuhifadhi mazingira ikiwemo vyanzo vya maji.  

Mkoa umekuwa ukivuka lengo la Kitaifa la kila Halmashauri kupanda miti 

isiyopungua 1,500,000 kwa mwaka ambapo kwa msimu wa upandaji miti 

wa mwaka 2022/2023 Mkoa ulipanda jumla ya miti 34,060 552 kupitia 

Halmashauri zote sita. 
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2.3 Mkoa wa Njombe mshindi wa banda bora kundi la 
mikoa kwenye maonesho ya utalii ya karibu kusini, 
2023 

 

 Mkoa na Halmasahuri zake 6 ulishiriki kwenye Maonesho ya Utalii 

yajulikanayo kama Karibu Kusini yaliyofanyika Mkoani Iringa kuanzia 

atrehe 23 hadi 28 Septemba, 2023. 

Maonesho hayo yalizinduliwa tarehe 23 Septemba, 2023 na Mgeni rasmi  

Mh. Angela Kairuki (Mb) Waziri wa Maliasili na Utalii. Mh Waziri alitumia 

fursa hiyo kuelezea furs za utalii zilizopo Mikoa ya Kusini na Mikakati ya 

kuendeleza fursa hizo ikiwa ni pamoja na kuboresha miundombinu 

mbalimbali kwenye vivutio vya Utalii. Pia aliaezea mipango mbalimbali 

iliyopo ya kuendeleza Kituo cha Utalii kwa Mikoa ya Kusini katika eneo la 

Kihesa Kilolo Manispaa ya Iringa. 

Maonesho hayo yalifungwa na Mgeni Rasmi Mh. Exaud Kigahe (Mb) Naibu 

Waziri wa Viwanda na Uwekezaji tarehe 28/9/2023 kwa kutoa hotuba na 

maelekezo kwa mikoa ya kusini na kugawa zawadi za ushindi kwa makundi 

mbalimbali ambapo kwa Kundi la Mikoa, Mkowa Njombe umeshika nafasi 

ya Kwanza kuwa na Banda Bora,2023. 

 

3 SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 

3.1 Utangulizi 
Mwitiko wa wananchi katika kutekeleza shughuli za ufugaji wa nyuki ni 

mkubwa. Mkoa una jumla ya mizinga 25,796 ya kienyeji na 19,835 ya 

kisasa, ambapo kwa mwaka 2022/2023 jumla ya kilo 224,171.2 za asali na 

kilo 8,594.5 za nta zilizalishwa.  

Uzalishaji huu unatokana na fursa nyingi za kuwekeza katika shughuli za 

ufugaji nyuki zikiwemo:- 
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1. Uwepo wa maeneo makubwa yaliyo na misitu ya asili na kupandwa 

inayoruhusu shughuli za ufugaji nyuki 

2. Uwepo wa mashamba ya mazao mbalimbali ya kilimo yanayoruhusu 

shughuli za ufugaji nyuki. 

3. Uwepo wa hali ya hewa inayoruhusu shughuli za ufugaji nyuki. 

4. Uwepo wa miundombinu (barabara ambazo zinapitika misimu yote 

kutoka wilayani hadi mkoani) 

5. Uwepo wa nishati ya umeme katika kila Makao Makuu ya Wilaya. 

6. Uwepo wa wataalamu ngazi ya Wilaya na Mkoa 

7. Uwepo wa sera, sheria na kanuni zinazoruhusu shughuli za ufugaji 

nyuki katika Mkoa. 

8. Uwepo wa Wataalamu wa kutengeneza zana za kuendeshea shughuli 

za ufugaji nyuki kama vile mizinga na mavazi ya kujikinga. 

9. Uwepo wa makundi mengi ya nyuki sehemu mbalimbali katika Mkoa. 

 

Jedwali Na: 2 Uzalishaji wa Asali Mkoa wa Njombe kwa Mwaka 

2022/2023 
 

Halmashauri 
Idadi ya Mizinga Idadi ya Vikundi 

vya Ufugaji 
Nyuki 

Uzalishaji wa zao la Asali na Nta 
2022/23 

Kienyeji Kisasa Asali (Kg) Nta(Kg) 

Njombe DC 3,858 5,482 35 54,151 1,615 

Njombe TC 5,852 1,729 21 8,670.2 528.5 

Ludewa DC 6,100 6,457 10 83,748 1,150 

Makete DC 5,449 847 25 65,988 4,499 

Makambako TC 15 57 2 272 63 

Wanging'ombe DC 4,522 5,263 38 11,342 739 

JUMLA 25,796 19,835 131 224,171.2 8,594.5 

Chanzo: Halmashauri za Mkoa wa Njombe, 2023 
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3.2 Changamoto zilizopo katika shughuli za ufugaji wa nyuki 
 

1. Ukosefu wa mitaji kwa wafugaji 

2. Upungufu wa rasilimali watu, fedha na vitendea kazi katika kuendesha 

shughuli za kila siku. 

3. Ukosefu wa masoko ya uhakika. 

4. Kukosekana kwa mfumo wa kupanga madaraja ya asali kwa kupima 

kiwango cha ubora Mkoani. 
 

3.3 Mikakati wa mkoa wa njombe katika ukuzaji wa shughuli 
za ufugaji nyuki 

Mkoa wa Njombe una mkakati wa kukuza shughuli za ufugaji nyuki kama 

ifuatavyo:- 

1. Kuendelea kutoa elimu na hamasa juu ya umuhimu wa shughuli za 

ufugaji nyuki kiuchumi katika wilaya zote nne za Makete, Njombe, 

Wanging’ombe na Ludewa. 

2. Kuwaunganisha wadau mbalimbali wa shughuli za ufugaji nyuki ili 

kukuza sekta ya ufugaji nyuki. 

3. Kutafuta wahisani/ wawekezaji katika shughuli za ufugaji nyuki. 

4. Kuwatambua wafugaji na kuwaunganisha katika vikundi ili wapate 

elimu na waweze kutafuta masoko na kupanga bei ya mazao ya nyuki. 

5. Kutenga fedha kwa ajili ya shughuli za ugani kwa watumishi wa kada 

mbalimbali mkoani ili kukuza uelewa katika utekelezaji wa shughuli za 

ufugaji nyuki. 

6. Kuandaa mpango wa kuwajengea uwezo watumishi mbalimbali 

waliopo hadi ngazi ya Kijiji ili waweze kusaidia katika utekelezaji wa 

shughuli za ufugaji nyuki. 

7. Kuandaa vipeperushi vinavyoeleza umuhimu wa matumizi ya mazao 

ya nyuki na kuvisambaza ili kukuza soko la mazao hayo. 
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8. Kutoa elimu na kutafuta masoko ya mazao na huduma za nyuki 

ambazo hazitumiki kwa kiwango cha kutosha mfano huduma za 

uchavushaji na mazao kama nta, chavua, sumu ya nyuki na gundi ya 

nyuki. 

9. Kutoa elimu kwa wadau mbalimbali wa ufugaji nyuki ili kuweza kupata 

mahitaji ya bidhaa za ufugaji wa nyuki Mkoani mfano Mafundi 

seremala kwa ajili ya utengenezaji wa mizinga, mafundi kushona kwa 

ajili ya ushonaji wa mavazi ya kujikinga na mafundi uashi kwa ajili ya 

kutengeneza mabomba ya moshi pamoja na patasi za mizinga. 

10. Kuwaunganisha wafugaji wa nyuki na taasisi zinazotengeneza 

vifungashio. 

11. Kuhakikisha mazao ya nyuki yanafika sokoni yakiwa na ubora 

unaotakiwa kwa kuhamasisha uanzishwaji wa wajasiriamali kuanzisha 

Viwanda vya kufungashia asali. 

 

 


