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 MAENDELEO YA SEKTA YA MISITU NA NYUKI KATIKA MKOA 

Mkoa una misitu ya asili inayokadiriwa kuwa na Hekta 239,454.54 na 

misitu ya kupandwa Hekta 369,400 na kufanya jumla ya Hekta 

608,854.54 sawa na asilimia 28.75 ya ardhi yote katika mkoa wa Njombe. 

Sekta hii imeendelea kukua mwaka hadi mwaka kutokana na hali ya hewa 

nzuri kwa ajili ya kilimo cha miti na mwamko mkubwa wa wananchi katika 

kulima  miti kama zao la biashara kwa ajili ya matumizi mbalimbali mfano 
mbao, kuni, nguzo, mkaa, magome ya miti n.k .Kilimo cha miti inayolimwa 

au kupandwa zaidi kwa Mkoa huu ni ya aina tatu ambayo ni misindano 
(Pines spp) kwa ajili ya uzalisha wa mbao laini (Soft woods), milingoti 

(Eucalyptus spp) kwa ajili ya uzalishajiwa mbao ngumu (Hard woods) na 
nguzo na miwati (Black wattle – Acacia meansii) kwa ajili ya uzalishaji wa 

madawa ya ngozi, nguzo, kuni, mkaa n.k 
 

   
 UMILIKI WA MISITU 

Umiliki wa misitu kwa Mkoa huu, umegawanyika katika katika makundi 
tofauti kulingana na aina ya msitu. Misitu ya kupandwa inamilikiwa na watu 

binafsi (kwa kiasi kikubwa), taasisi, vikundi na kampuni kama TANWAT 
yenye mashamba makubwa.  

 

Misitu ya asili ni ile ya Hifadhi Taifa inayomilikiwa na Wakala wa huduma za 
Misitu (TFS – Tanzania Forest Service Agency), Halmashauri za Wilaya, Vijiji 

na watu binafsi pamoja na misitu iliyopo katika Safu za Milima ya 
Livingstone na Kipengere. Misitu iliyo mingi ya asili imetambuliwa lakini 

haijapimwa ukubwa wake halisi, hii ni kutokana na ufinyu wa rasilimali 
(fedha na wataalam). 

 
HALI YA UPANDAJI MITI 

Kampeni ya upandaji miti imeendelea kutekelezwa kila mwaka mkoani 
ambapo upandaji wa miti huanza mwezi Disemba mwishoni hadi kufikia 

mwezi Februari mwishoni katika maeneo mbalimbali. Aidha, halmashauri 
zote za mkoa wa Njombe zimekuwa zikivuka lengo lililotolewa na Serikali la 

kizitaka kila Halmashauri nchini kupanda miti isiyopungua 1,500,000 kila 
mwaka. Wastani wa zaidi ya miche ya miti 40,000,000 hupandwa kila 

mwaka katika Halmashauri za Mkoa huu. 

 
Hali ya utunzaji wa miti iliyopandwa kwa ujumla ni nzuri licha ya 

changomoto hasa uchomaji moto ovyo wa mapori na misitu, ukame kwa 

baadhi ya maeneo n.k. 
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Kwa mwaka 2018 jumla ya miche     34,146,325 ilipandwa mkoani, kati ya 

hiyo     28,412,405 imepona sawa na asilimia 83 ya miti iliyopandwa. Kila 
mwaka uzinduzi wa upandaji miti Kimkoa na Kiwilaya hufanyika kama 

sehemu ya kampeni ya uhamasishaji kwa wananchi. Uzinduzi huu hufanywa 
na viongozi wa Mkoa na Wilaya katika maeneo yao.  

 
(Picha ya shamba bora la Miti) 

 USHIRIKISHWAJI WA JAMII KATIKA KUHIFADHI MISITU YA ASILI 

Katika kuhifadhi misitu ya asili na Bioanoai (Biodiversty), ushirikishwaji wa 

wananchi hutumika kama njia muhimu sana ya uhifadhi. Serikali kupitia 

program mbalimbali kama vile Usimamizi Shirikishi wa Misitu (Participatory 

Forest Management), wadau na mashirika mbalimbali imekuwa ikitumia 

dhana hii ya ushirikishwa wa wananchi katika masuala yanayohusu uhifadhi 

wa misitu kwa watu binafsi, vikundi, NGOs, serikali za vijiji na halmashauri. 

 

Katika kushirikisha juu kuhifadhi misitu, jumla ya hekta 171,263.3 katia ya 

hekta 239,454.54  za misitu  ya asili zimetengwa na kuhifadhiwa na serikali 

za vijiji vilivyopo ndani ya Mkoa kupitia program ya usimamizi shirikishi wa 

misitu (USM) na wadau wengine. Hata hivyo, elimu ya hifadhi ya mazingira 

imeendelea kutolewa kwa jamii ambapo Jumla ya vijiji 295 kati ya 381 

katika mkoa vimewezeshwa kuandaa sheria ndogo za vijiji zinazohusu 

utunzaji wa maliasili na mazingira kupitia kamati za mazingira za vijiji 

husika. Aidha, Mkoa una wadau mbalimbali (Vikundi, NGos, CBOs, Taasisi 

n.k) wapatao 63 wanaojishughulisha na masula ya upandaji na uhifadhi wa 

misitu na mazingira. 

 

 MCHANGO WA SEKTA YA MISITU KATIKA PATO LA MKOA 

Misitu ina mchango mkubwa katika uchumi wa Mkoa ikiongozwa na zao la 
mahindi. Biashara ya mazao ya misitu imekuwa ikichangia sana pato la 

kaya, Mkoa na Taifa kwa ujumla.  Mfano mwaka 2015 wastani waasilimia 46 
ya pato la mkoa ilichangiwa na sekta ya misitu.  

Kwa mwaka 2017, zaidi ya shilingi bilioni 646.6 zilipatikana kutokana na 
biashara mbalimbali za mazao ya misitu hususani mbao, mkaa, magome/ 

magamba ya miti hasa kutoka kwenye misitu ya kupanda ya wananchi, 
taasisi na makampuni. Kutokana na biashara hiyo ya mazao ya misitu, 

Serikali Kuu imekuwa ukiingiza fedha nyingi kutokana na kukata leseni za 
biashara, tozo ya faini na kutoa vibali vya kusafirisha mazao ya misitu. 

Aidha, Halmashauri zimekuwa zikiongeza makusanyo ya mapato yatokanayo 
na asilimia tano (5%) kutokana na mazao ya misitu na hivyo kuifanya sekta 

hii kuwa chanzo muhimu cha mapato kwa serikali kuu na Halmashauri katika 
Mkoa. 
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 Takwimu za NBS zinaonesha kuwa mchango wa sekta ya Misitu kwa Pato la 

Taifa mwaka 2017 ilikuwa ni shilingi trillion 4.7 sawa na asilimia 4 ya pato la 
Taifa. 

 
  

FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA MISITU KATIKA MKOA WA 

NJOMBE 

Mkoa una fursa nyingi za uwekezaji katika sekta ya misitu hususan katika 

viwanda vya uchakataji na uongezaji wa dhamani wa mazao ya misitu. 

Kutokana na uwepo mkubwa wa malighafi za misitu, miundombinu mizuri 

(barabara na mawasiliano), maeneo ya kutosha ya uwekezaji, umeme wa 

uhakika na nguvu kazi ya uhakika (Labourers) katika Wilaya zote za Mkoa, 

zipo fursa za kuwekeza katika viwanda vya utengenezaji wa samani 

mbalimbali (Furnitures, Plywoods, veneer etc), nguzo za kwa matumizi 

mbalimbali.Uwekezaji katika uzalishaji wa mkaa utokanao na mabaki 

mbalimbali yatokanayo na shughuli za uzaliashaji wa mazao ya miti mfano, 

vumbi la mbao (saw dusts) unaweza kufanyika pia. 

SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 

Mkoa una fursa nyingi za kuweza kuwekeza katika shughuli za ufugaji nyuki 

zikiwemo:- 

1. Uwepo wa maeneo makubwa yaliyo na misitu ya asili na kupandwa 

inayoruhusu shughuli za ufugaji nyuki hali itakayowezesha kupata asali 

na mazao ya nyuki kutoka katika uoto mbalimbali mfano miombo, misitu 

ya lindimaji, miti ya matunda kama parachichi, matofaa, topito, fyulisi nk. 

2. Uwepo wa mashamba ya mazao mbalimbali ya kilimo yanayoruhusu 

shughuli za ufugaji nyuki kama vile alizeti,viazi, maboga, mbogamboga 

nk. 

3. Uwepo wa hali ya hewa inayoruhusu shughuli za ufugaji nyuki. 

4. Uwepo wa miundombinu (barabara nyingi ambazo zinapitika misimu yote 

kutoka wilayani hadi mkoani) 

5. Uwepo wa nishati ya umeme katika kila Makao Makuu ya Wilaya na idadi 

kubwa ya vijiji kupitia program ya REA III. 

6. Uwepo wa wataalamu ngazi ya Halmashuri na Mkoa 

7. Uwepo wa sera, sheria na kanuni zinazoruhusu shughuli za ufugaji nyuki 

katika Mkoa. 

8. Uwepo wa Wataalamu wa kutengeneza zana za kuendeshea shughuli za 

ufugaji nyuki kama vile mizinga na mavazi ya kujikinga. 

9. Uwepo wa makundi mengi ya nyuki sehemu mbalimbali katika Mkoa. 
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Mwitiko wa Wananchi katika Kutekeza Shughuli za Ufugaji wa Nyuki. 

Mwitiko wa wananchi katika kutekeleza shughuli za ufugaji wa nyuki ni 

mkubwa japokuwa changamoto ni nyingi. Hadi kufikia mwaka 2018/2019 

Mkoa una jumla ya mizinga 22,022 ya kienyeji na 17,048 ya kisasa, 

ambapo jumla ya lita 104,854 za asali na kilo 4,392 za nta zilizalishwa. 

Jedwali namba 4 hapo chini linaonesha kwa kina idadi ya mizinga, idadi ya 

vikundi vya wafugaji nyuki, kiasi cha asali kilichozalishwa na kilo za nta kwa 

kila Halmashauri. 

Jedwali Na: 1 Uzalishaji wa Asali Mkoa wa Njombe kwa Mwaka 

2018/2019 

 

 

Halmashaur
i 

Idadi ya 

Mizinga 
Idadi ya 
Vikundi vya 

Ufugaji Nyuki 

Uzalishaji wa zao la Asali na Nta 

2018/19 

Kienye

ji 

Kisas

a 
Asali (Lita) Nta(Kg) 

Njombe DC 4,817  3,271 29 27,200 1,200 

Njombe TC 643  1,481 
                      

22  
6,122 413 

Ludewa DC 11,600 5,292 27 40,971 1,986 

Makete DC 
          

384  

   

3,672  
18 13,879 205 

Makambako 
TC 

         
150  

186  
                       

2  
180 70 

Wanging'omb
e DC 4,428 3,146 36 16,502.00 518 

JUMLA 
22,022 

17,04
8 134 104,854 4,392 

Chanzo: Halmashauri za Mkoa wa Njombe, 2019 

 

Mkakati wa Mkoa wa Njombe Katika Ukuzaji wa Shughuli za Ufugaji 

Nyuki 

 

Mkoa wa Njombe una mkakati wa kukuza shughuli za ufugaji nyuki kama 

ifuatavyo:- 
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1. Kuendelea kutoa elimu na hamasa juu ya umuhimu wa shughuli za 

ufugaji nyuki kiuchumi katika wilaya zote nne za Makete, Njombe, 

Wanging’ombe na Ludewa. 

2. Kuwaunganisha wadau mbalimbali wa shughuli za ufugaji nyuki ili 

kukuza sekta ya ufugaji nyuki. 

3. Kutafuta wahisani/ wawekezaji katika shughuli za ufugaji nyuki. 

4. Kuwatambua wafugaji na kuwaunganisha katika vikundi ili wapate elimu 

kiurahisi na waweze kutafuta masoko na kupanga bei ya mazao ya 

nyuki. 

5. Kutenga fedha kwa ajili ya shughuli za ugani kwa watumishi wa kada 

mbalimbali mkoani ili kukuza uelewa katika utekelezaji wa shughuli za 

ufugaji nyuki. 

6. Kuandaa mpango wa kuwajengea uwezo watumishi mbalimbali waliopo 

hadi ngazi ya Kijiji ili waweze kusaidia katika utekelezaji wa shughuli za 

ufugaji nyuki. 

7. Kuandaa vipeperushi vinavyoeleza umuhimu wa matumizi ya mazao ya 

nyuki na kuvisambaza ili kukuza soko la mazao hayo. 

8. Kutoa elimu na kutafuta masoko ya mazao na huduma za nyuki ambazo 

hazitumiki kwa kiwango cha kutosha mfano huduma za uchavushaji na 

mazao kama nta, chavua, sumu ya nyuki na gundi ya nyuki. 

9. Kutoa elimu kwa wadau mbalimbali wa ufugaji nyuki ili kuweza kupata 

mahitaji ya bidhaa za ufugaji wa nyuki Mkoani mfano Mafundi seremala 

kwa ajili ya utengenezaji wa mizinga, mafundi kushona kwa ajili ya 

ushonaji wa mavazi ya kujikinga na mafundi uashi kwa ajili ya 

kutengeneza mabomba ya moshi pamoja na patasi za mizinga. 

10. Kuwaunganisha wafugaji wa nyuki na taasisi zinazotengeneza 

vifungashio. 

11. Kuhakikisha mazao ya nyuki yanafika sokoni yakiwa na ubora 

unaotakiwa kwa kuhamasisha uanzishwaji wa wajasiriamali kuanzisha 

Viwanda vya kufungashia asali. 

12. Kuwaunganisha wafugaji na Taasisi zinazotoa fedha kwa ajili ya 

kuendesha shughuli za ufugaji nyuki 

 

 

 

 


